ลำโพงรถ ตัวไหนน่าใช้คับพี่ๆแนะนำด้วยคับ
HTG2.net (Since 1999)
23 เมษายน, 2014, 03:13:44 pm

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ยินดีต้อนรับทุกท่าน เข้าสู่ htg2.net ครับ

Too' Ninja
081-9738109
webmaster@htg2.net
cc: htg_2@yahoo.com
1071033 กระทู้ ใน 47707 หัวข้อ โดย 3543 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: cc_man
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
HTG2.net (Since 1999)  |  Home Theater Guide webboard  |  มุม โฮมเธียเตอร์ (HT)  |  หัวข้อ: ลำโพงรถ ตัวไหนน่าใช้คับพี่ๆแนะนำด้วยคับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงรถ ตัวไหนน่าใช้คับพี่ๆแนะนำด้วยคับ  (อ่าน 7691 ครั้ง)
homethearterman

ลำโพงรถ ตัวไหนน่าใช้คับพี่ๆแนะนำด้วยคับ
« เมื่อ: 01 เมษายน, 2005, 01:43:34 am »

เลือกแอมป์ DLS A7 เห็นกำลังมาแรงช่วงนี้ที่สำคัญราคาไม่แพงเป็น Hi-end ที่คุ้มราคา
ซับ JLW3V2D4 ตัวใหม่10นิ้ว วอยส์คู่ดอกเดียวเพราะฟังแบบ SQ ตัวนี้ขับไม่ยากเหมือน W6 ก็เลยเลือกตัวนี้คับ
Front ชอบ Kenwood และ JVC เอาแบบที่ VCD ได้หรือเป็น DVD ก็ได้แนวโน้มคงเอา DVD ที่มี24Bit รุ่นใหม่ JVC 6xxx   

ตอนนี้หาลำโพงไม่ได้เลยคับอยากได้ของดีแบบ Hi-end แต่คุ้มราคาเกินตัวอะไรประมาณนี้คับไม่ได้จำกัดงบแพงถูกไม่สนขอให้เสียงตรงใจคับแนวเสียงที่อยากได้คือ เทียบลำโพงบ้านสองตัวนี้มารวมกัน PSB+B&W
เสียงกลางดี ชัดโปร่งๆ รายละเอียดดีๆ แบบKeavlar แต่มีมวลอิ่มเนื้อดีแต่ไม่มากเกินฟังดูโปร่งหวานนิดๆอบอุ่นเบสดี โทนโดยรวม ราบรื่น เล่นได้หลายแนวทั้งแต่Vintage ไปถึงเสียง Metal แนวเสียงไม่จ้าหรือDarkมากกลางๆออกDarkนิดนึงได้คับ
ลำโพงKeavlarที่เคยลองๆมาจัดไปสิ่งที่ชอบคือชัดโปร่งรายละเอียดดีอยากได้เนื้อนุ่มมีมวลไม่จัดด้วยผมเล่นลำโพงอะไรดีคับที่ได้แนวตามที่ผมเขียน

ขอบคุณมากๆคับไม่รู้จะไปรบกวนที่ไหนดีมีแต่ที่นี่คับที่รู้สึกเป็นกันเองดี Embarrassed
Golf
สมาชิกรุ่น Classic ..
Superstar..
**

Re: ลำโพงรถ ตัวไหนน่าใช้คับพี่ๆแนะนำด้วยคับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 01 เมษายน, 2005, 03:19:26 am »

Kevlar ช่วงนี้เห็นเชียร์กันมากหน่อยก็ Digial Research รุ่น DR-K16 ครับ

web เมืองนอกไม่เคยเห็น ... เห็นแต่โฆษณาขายในหนังสือบ้านเราครับผม ... มีที่ร้าน Rocket คร้าบบบบบบบบ  Smiley

spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com
homethearterman

Re: ลำโพงรถ ตัวไหนน่าใช้คับพี่ๆแนะนำด้วยคับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 01 เมษายน, 2005, 04:30:50 am »

คือชอบเสีย Keavlar แต่อยากได้ที่สดน้อยกว่า ไม่จัด มีเนื้อเสียงกว่านั้นนะคับออกแนวอบอุ่นกว่าแต่ยังคงเสียงอื่นๆแบบ Keavlar ผมได้ลอง DR-K16 เสียงจัดไปหน่อยคับ มวลเสียงแบบ Keavlarจ๋าเลยอยากได้ที่อบอุ่นเนื้อนวลมีมวลกว่านั้นคับมีตัวไหนแนะนำอีกไหมคับพี่ Undecided

ผมสนหลายตัวทั้ง MMATS PRO6.5/DLS Ultimate หรือ Ultimate IRIDIUM/DAIMON HEX/Boston Z6/SEAS/Scanspeak

ลำโพงที่กล่าวมามีตัวไหนเข้าแนวผมบ้างคับจะไปลองก็ไม่มีเวลาที่สำคัญลองแต่ละที่อุปกรณ์ไม่เหมือนกันด้วยคับ
ตั้งไข่
Superstar....

Keane and Ken's Daddy

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 เมษายน, 2005, 06:21:55 am »

ขอบคุณมากๆคับไม่รู้จะไปรบกวนที่ไหนดีมีแต่ที่นี่คับที่รู้สึกเป็นกันเองดี Embarrassed
อุอุ เห็นไปถามที่บอร์ด Audio-Teams อยู่ตั้งหลายวันนี่ครับ  Tongue
ผมว่าลอง Phoenix Gold Elite ดูครับ ค่อนข้างให้เสียงที่นุ่มนวลและไม่จัด แต่ไม่รู้ว่าจะเข้ากับสไตล์เพลงของคุณหรือเปล่าเพราะส่วนใหญ่ผมฟังแค่ Pop กับ พวกเน้นเสียงร้องนะครับ ถ้าเมื่อก่อนก็พวก Dance จนพุงผมกระจายนะครับ รถผมก็ติด JL เหมือนกันแต่เป็น W6 ครับ ถ้าสนใจแวะมาแถวพระราม 3 ก็มาฟังดูได้นะครับ  Wink แต่ผมก็ไม่ได้แตะมาเป็นปีตั้งแต่มาเริ่มเข้าเวปนี้แล้วก็บ้าเครื่องบ้านนะครับ  Embarrassed

ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว black_eye

Schumi
สมาชิกรุ่น Classic

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 เมษายน, 2005, 10:11:35 am »

Font ชอบ kenwood เหมือนของป๋มเลยคับ (ในรูป wide5.8 จอ touchscreen) แต่ถ้าผมเป็นเจ้าของกระทู้ และย้อนเวลาได้ . . . .Font ดัวนี้ ผมเอาตังส์ไปซื้อ infocus 4805 แทนดีก่า  Embarrassed

ลำโพงลองฟัง Stage Topaz + Sub kastad ดูครับ . . . . แหะ ๆ แนะนำแบบที่ป๋มใช้ อุ อุ

เรื่องเครื่องเสียงรถ พอเล่นสักพักไม่ค่อยได้ฟังหรอกครับ . . . . แรก ๆ ก็เปิด ตอนหลังฟังแต่ข่าว อุ อุ

: ขำคุณ ตั้งไข่ Dance จนพุงผมกระจายนะครับ  . . . . . อุ อุ เหมือนป๋มเรย  มึน

* car21_schumi.jpg (51.79 KB, 378x291 - ดู 5233 ครั้ง.)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
HTG2.net (Since 1999)  |  Home Theater Guide webboard  |  มุม โฮมเธียเตอร์ (HT)  |  หัวข้อ: ลำโพงรถ ตัวไหนน่าใช้คับพี่ๆแนะนำด้วยคับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »