Subwoofer Guru..........pls. help !!
HTG2.net (Since 1999)
26 ตุลาคม, 2014, 03:36:58 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ยินดีต้อนรับทุกท่าน เข้าสู่ htg2.net ครับ

Too' Ninja
081-9738109
webmaster@htg2.net
cc: htg_2@yahoo.com
1083392 กระทู้ ใน 48491 หัวข้อ โดย 3554 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: QNAP
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
HTG2.net (Since 1999)  |  Home Theater Guide webboard  |  มุม โฮมเธียเตอร์ (HT)  |  หัวข้อ: Subwoofer Guru..........pls. help !! 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 4 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Subwoofer Guru..........pls. help !!  (อ่าน 41532 ครั้ง)
Help !!!
Guest (บุคคลทั่วไป)
Superstar...
*

Please Help Thanks

Subwoofer Guru..........pls. help !!
« เมื่อ: 17 กันยายน, 2008, 10:10:26 AM »

ผมกำลังมองหา Subwoofer สำหรับห้องโฮมที่มีขนาด 5.5*7.5*2.5 ม.   ไม่ทราบว่า Passive ดีหรือ Active ดีกว่ากัน  ใช้แบบ 12 นิ้ว 1 คู่   ยี่ห้ออะไรดีครับ  เพื่อนผมแนะนำให้ใช้ 15 นิ้ว 1 ตัวของ Velodyne รุ่นที่มี Microphone เพื่อเซ๊ทอัพด้วย   แต่ราคาแพงมาก  เห้นว่า 120 K ไม่ทราบมีเพื่อนๆ ใช้อยู่มั้ยครับ  ช่วยแนะนำด้วย  คุ้มไม่คุ้ม    ขอบคุณ

ขอความเห็นเซียนหน่อยครับเกี่ยวกับ Subwoofer สำหรับ ห้องโฮมขนาด 5.5*7.0*2.5 ม.   ควรใช้ซับขนาดเท่าไร  กี่ตัว Passive หรือ Active ดี      ได้ยินจากเพื่อนแนะนำให้ใช้ Velodyne 15" ตัวที่มีไมต์เซ๊ทอัพ   เค้าว่าเสียงดีมากๆเลย   ไม่ทราบมีเพื่อนในนี้ใช้อยู่ไหมครับ  ขอคำแนะนำด้วย   แต่ได้ยินว่าราคาแพงมาก ประมาณ 120K เลยหรือครับ
หรือมียี่ห้ออื่นที่ดีกว่ากรุณาแนะนำและ ช่วยแจ้งราคาให้ด้วยครับ

สุชัย  จิตต์กุศล   iwamac.ltd@gmail.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน, 2008, 10:45:48 AM โดย Help !!! » บันทึกการเข้า

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...
Pete

Re: Subwoofer Guru..........pls. help !!
« ตอบ #1 เมื่อ: 17 กันยายน, 2008, 03:23:08 PM »

น่าจะเป็น Velodyne DD15 ผมเคยใช้แป๊ปๆแล้วก็เปลี่ยนไปใช้ passive
จุดประสงค์หลักคือจะเอาไปใช้แบบไหนครับเน้น ดูหนัง หรือว่าฟังเพลง ครับ?
ถ้าฟังเพลงซับตัวนี้ก็จะได้น้ำหนักเบสความสะอาดของเสียงเบสฐานเสียงที่นุ่มลึกแผ่กว้างเสริมมิติชิ้นดนตรีได้ดีอย่างน่าฟัง  แถมจูนด้วยระบบ ดิจิตอลน่าจะช่วยในการปรับเซ็ทต่ำแหน่งได้ง่าย
สำหรับการดูหนังถ้าไม่ใช้เป็นพวกหิวเบสชอบความแรงกระแทกกระทั้นก็น่าจะไม่ใช่ปัญหา ซับรุ่นนี้จะติดโทนนุ่มและลึกเป็นพื้นฐานเสียงมิใช่เสียงที่ออกมาทางสนุกเร้าใจที่เน้นหัวเบสหรือเบสช่วงต้นอาจจะทำให้เสียงออกไปทางผ่อนคลายฟังสบายๆ ซึ่งออกจะนุ่มและช้าไปซักหน่อย แต่ได้ความสะอาดของเสียงที่มาแทนที่ ถ้าดูหนังทั่วๆไป ok ครับถ้าสไตล์ไม่ได้ชอบทางดุดันกระแทกกระทั้น
แต่ถ้าอยากได้ความมันส์ความสนุกและความคึกคัก ก็ขอให้มองข้ามยี่ห้อนี้ไปได้เลยครับ...
ส่วน passive จะได้เสียงที่มีน้ำหนักและไดนามิคทรานเชียนดีกว่าอย่างแน่นอน แต่ก็ต้องลงทุ่นพอสมควรสำหรับ amp และก็หาลำโพง passive ดีดีได้ค่อนข้างยาก ส่วนใหญ่ก็จะสั่งตีตู้หาดอกแล้วมาคำนวนทำกัน
เห็นมีอยู่ช่วงหนึ่งคุณ โก้ แห่ง iav ก็ได้ทำมาขายแต่ก็เงียบหายไป ลองสอบถามแกดูครับ  ถ้าเน้นทาง ดูหนังเป็นหลัก ลองดู ของ JBL 4645C thx ของซี่รี่ที่ใช้ในโรงหนังดูครับ ของผมห้องประมาณ 3.5 X 6 เมตร ใช้ 2 ตัว
ก็ไม่มีปัญหาอะไร  ครับ แต่ควรจะเลือก power ที่มี Damping factor ที่มากกว่า >1000 ขึ้นไปนะครับ แล้วอาจจะติดใจเหมือนกับผมที่ได้ใช้อยู่ตอนนี้

ถ้าคิดว่าไม่สามารถเล่นลำโพงดอกใหญ่ๆขนาดนี้ได้ก็ลองมองหาซับ Earthquake ซัก 12 หรือ 15 นิ้วของคุณขุนจิตรดู ก็น่าจะได้เสียงที่ดีจนน่าพอใจแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน, 2008, 03:30:56 PM โดย Pete » บันทึกการเข้า
harts

Re: Subwoofer Guru..........pls. help !!
« ตอบ #2 เมื่อ: 18 กันยายน, 2008, 06:17:45 AM »

ดูตัวนี้อีกตัวครับ เบสหนัก กระชับ แน่น ลึก ราคาก็ไกล้เคียงกับ จขกท

มีรูมจูนเหมือนกัน เอาไปเป็นอีกตัวเลือกครับ ^^

Help !!!
Guest (บุคคลทั่วไป)
*

Please Help Thanks

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 กันยายน, 2008, 04:03:38 PM »

ผมต้องการนำไปใช้เน้นการดูหนัง  และคอนเสิรตบ้างครับ
ขอบคุณคุณ Pete ทีให้คำแนะนำ   ส่วนตัวที่คุณ Harts แนะนำใครเป็นเอเย่นต์ขายครับ  ผมจะศึกษาข้อมูลได้จากไหนครับ    หากใครต้องการเสนอ Subwoofer ให้ผมช่วยส่งข้อมูลทางอีเมล์ก็ได้ครับ suchai@iwata-th.com  ขอขอบคุณทุกท่าน

สุชัย

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...
ice_berger77

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 กันยายน, 2008, 04:51:01 PM »

JL Audio ไปสอบถามที่ร้าน Image ชั้น 3 อัมรินทร์ พลาซ่า เลยครับ
wat12(คุ้ม)
ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
ผู้สนับสนุน web
Super Star.
*

DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 กันยายน, 2008, 05:01:42 PM »

http://www.xav-audio.com/mass_read.php?post_id=2634&type_imm=2

ข้อมูลครับ  เผื่อมีประโยชน์

ขอให้มีความสุขกับดนตรีและบันเทิงครับผม

ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262
กัมปนาท KK
สมาชิกรุ่น Classic
Superstar..

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 กันยายน, 2008, 10:39:04 AM »

น่าจะเป็น Velodyne DD15 ผมเคยใช้แป๊ปๆแล้วก็เปลี่ยนไปใช้ passive
จุดประสงค์หลักคือจะเอาไปใช้แบบไหนครับเน้น ดูหนัง หรือว่าฟังเพลง ครับ?
ถ้าฟังเพลงซับตัวนี้ก็จะได้น้ำหนักเบสความสะอาดของเสียงเบสฐานเสียงที่นุ่มลึกแผ่กว้างเสริมมิติชิ้นดนตรีได้ดีอย่างน่าฟัง  แถมจูนด้วยระบบ ดิจิตอลน่าจะช่วยในการปรับเซ็ทต่ำแหน่งได้ง่าย
สำหรับการดูหนังถ้าไม่ใช้เป็นพวกหิวเบสชอบความแรงกระแทกกระทั้นก็น่าจะไม่ใช่ปัญหา ซับรุ่นนี้จะติดโทนนุ่มและลึกเป็นพื้นฐานเสียงมิใช่เสียงที่ออกมาทางสนุกเร้าใจที่เน้นหัวเบสหรือเบสช่วงต้นอาจจะทำให้เสียงออกไปทางผ่อนคลายฟังสบายๆ ซึ่งออกจะนุ่มและช้าไปซักหน่อย แต่ได้ความสะอาดของเสียงที่มาแทนที่ ถ้าดูหนังทั่วๆไป ok ครับถ้าสไตล์ไม่ได้ชอบทางดุดันกระแทกกระทั้น
แต่ถ้าอยากได้ความมันส์ความสนุกและความคึกคัก ก็ขอให้มองข้ามยี่ห้อนี้ไปได้เลยครับ...
ส่วน passive จะได้เสียงที่มีน้ำหนักและไดนามิคทรานเชียนดีกว่าอย่างแน่นอน แต่ก็ต้องลงทุ่นพอสมควรสำหรับ amp และก็หาลำโพง passive ดีดีได้ค่อนข้างยาก ส่วนใหญ่ก็จะสั่งตีตู้หาดอกแล้วมาคำนวนทำกัน
เห็นมีอยู่ช่วงหนึ่งคุณ โก้ แห่ง iav ก็ได้ทำมาขายแต่ก็เงียบหายไป ลองสอบถามแกดูครับ  ถ้าเน้นทาง ดูหนังเป็นหลัก ลองดู ของ JBL 4645C thx ของซี่รี่ที่ใช้ในโรงหนังดูครับ ของผมห้องประมาณ 3.5 X 6 เมตร ใช้ 2 ตัว
ก็ไม่มีปัญหาอะไร  ครับ แต่ควรจะเลือก power ที่มี Damping factor ที่มากกว่า >1000 ขึ้นไปนะครับ แล้วอาจจะติดใจเหมือนกับผมที่ได้ใช้อยู่ตอนนี้

ถ้าคิดว่าไม่สามารถเล่นลำโพงดอกใหญ่ๆขนาดนี้ได้ก็ลองมองหาซับ Earthquake ซัก 12 หรือ 15 นิ้วของคุณขุนจิตรดู ก็น่าจะได้เสียงที่ดีจนน่าพอใจแล้วครับ

ผมว่าระบบที่ท่าน Pete ใช้อยู่น่าจะเป้นระบบที่ให้ความสมจริงที่สุดๆและสามารถเล่นได้ทั้งการดูหนังและฟังเพลงการลงทุนก้ไม่แพงกว่าระบบ ACTIVE Sub  ในระบบTHX ต้องการคุณภาพของ เสียงBASS  มากจริงๆ 
  ผมก็ใช้ระบบดังกล่าว คือ เป็น Passive sub 18" +  power amp ภายนอก
iwamac

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 กันยายน, 2008, 03:00:25 PM »

คุณกัมเองใช้แบบ Passive ของยี่ห้ออะไรครับ    คุณภาพเสียงเป็นอย่างไร
ตอนนี้ผมมีความคิดที่จะทำ Sub 12"*2 set ให้เป็น Active โดยใช้ Active Electronic Crossover ตัดที่ 80 Hz , or 100Hz.
แล้วใช้แอมป์นอกสัก 300 W./ch ขับ    ด้วยวิธีนี้ทำให้เราสามารถใช้แอมป์มีคุณภาพขนาดที่ต้องการขับได้   และ น่าจะได้เบสลง
ลึกกว่าแบบ Passive มั้ยครับ     อันนี้เป็นไอเดียต่อเนื่องมาจากการทำลำโพงฟังเพลงแบบ Passive ให้เป็น Active โดยใช้แอมป์
นอกขับ   (เราสามารถเลือกแอมป์ที่เหมาะกับแต่ละ Driver ขับ  เช่น Class A ขับเสียงแหลม หรือ กลางเป็นต้นครับ)   ไม่ทราบมีใคร
เห็นด้วยมั้ยเอ่ย Smiley
กัมปนาท KK
Superstar..

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 กันยายน, 2008, 10:13:44 AM »

ผมก็ใช้ JBL 4645C thx ของซี่รี่ที่ใช้ในโรงหนังครับ ห้องประมาณ 4.3 X 5.9 เมตร ใช้ 2 ตัว  เหมือนกันกับท่าน Pete
คุณกัมเองใช้แบบ Passive ของยี่ห้ออะไรครับ    คุณภาพเสียงเป็นอย่างไร
ตอนนี้ผมมีความคิดที่จะทำ Sub 12"*2 set ให้เป็น Active โดยใช้ Active Electronic Crossover ตัดที่ 80 Hz , or 100Hz.
แล้วใช้แอมป์นอกสัก 300 W./ch ขับ    ด้วยวิธีนี้ทำให้เราสามารถใช้แอมป์มีคุณภาพขนาดที่ต้องการขับได้   และ น่าจะได้เบสลง
ลึกกว่าแบบ Passive มั้ยครับ     อันนี้เป็นไอเดียต่อเนื่องมาจากการทำลำโพงฟังเพลงแบบ Passive ให้เป็น Active โดยใช้แอมป์
นอกขับ   (เราสามารถเลือกแอมป์ที่เหมาะกับแต่ละ Driver ขับ  เช่น Class A ขับเสียงแหลม หรือ กลางเป็นต้นครับ)   ไม่ทราบมีใคร
เห็นด้วยมั้ยเอ่ย Smiley
  ผมก็เคยใช้ ลำโพงชนิดแยกขับแบบ BI-AMP  และลำโพงก้ทำเอง  ครับหา Driver ดีๆ มาทำก็ให้เสียงทีดีเช่นกันครับ

เสีงแหลมยังต้องแยกออกมานอกตู้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม, 2008, 11:33:33 AM โดย กัมปนาท KK » บันทึกการเข้า
iwamac

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2008, 02:56:12 PM »

ขอบคุณครับที่โพสท์รูปมาให้ชมกัน     ไม่ทราบ JBL ที่คุณกัมใช้อยู่ราคาเป็นอย่างไรครับ       บังเอิญผมไปเจอดอกลำโพง ของ M & K 12"
ในเวปไซท์ Ebay ไม่ทราบว่าคุณกัมเคยมีประสบการ์ณบ้างมั้ยครับ   ขอความเห็นว่าน่าสนใจรึปล่าว

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2008, 04:05:54 PM »

สนับสนุน Passive Sub ครับ
ลองสอบถามทางคุณโก้ ไอเอวี ดูอีกทีครับ
สำหรับ 12 นิ้ว  หรือจะเป็น 15 นิ้ว 1คู่ก็ได้
ราคาไม่แพงอย่างที่คิด แต่เน้นคุณภาพเบส

ของผมรอเฟิร์มพี่เค้าอยู่เหมือนกันครับ

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
Pete

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2008, 06:15:52 PM »

JBL 4645C ราคาตั้งประมาณ  7 หมื่นกว่าๆ ผมจำราคาได้ไม่ได้แน่นอน
เพราะตอนซื้อเขาลดให้ 30% เมื่อก่อนผมเป็นอาจาร์ยสอนอยู่ที่อาคารมหาจักร
บริษัทเลยลดให้เป็นราคาพนักงาน เดียวนี้ไม่รู้ราคา
เป็นยังไงบ้าง แต่อย่างน้อยๆ ก็คงได้ซัก 15% เหลือประมาณ 6 หมื่นกว่าๆหรือถ้าเจอ เซลใจดี ก็อาจจะได้ ถึง 25% ครับ
แล้วแต่ว่าตอนไปคุยเจอระดับหัวหน้าที่ตัดสินใจได้หรือเจอเซล์ทั่วไป
แต่คอนเฟิร์มว่าได้ที่ 15% ขึ้ันไปครับผม

* DSC_1.jpg (52.41 KB, 600x326 - ดู 8955 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม, 2008, 09:56:37 AM โดย Pete » บันทึกการเข้า
กัมปนาท KK
Superstar..

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2008, 11:02:57 AM »

-ขออภัย com ที่บ้านใช้ไม่ได้เลยตอบช้าไปหน่อย
บังเอิญผมไปเจอดอกลำโพง ของ M & K 12"ในเวปไซท์ Ebay ไม่ทราบว่าคุณกัมเคยมีประสบการ์ณบ้างมั้ยครับ   ขอความเห็นว่าน่าสนใจรึปล่าว
 ผมว่าใช้ได้..ครับแต่ ทำตู้ให้ได้ spec ตรงกับดอก  ถึงจะ work  ไม่ง่ายนะท่านแต่ถ้าพยายามทำไปสักพักก็จะสำเร็จได้ bye  ดอกM&K ไม่เคยนำมาทำ
 ผมเคยทำ JL 12"  ก็ลึกนุ่มดีครับแต่แรงประทะจะสู้ ดอก JBL  ไม่ได้
maw

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2008, 06:10:07 AM »

-ขออภัย com ที่บ้านใช้ไม่ได้เลยตอบช้าไปหน่อย
บังเอิญผมไปเจอดอกลำโพง ของ M & K 12"ในเวปไซท์ Ebay ไม่ทราบว่าคุณกัมเคยมีประสบการ์ณบ้างมั้ยครับ   ขอความเห็นว่าน่าสนใจรึปล่าว
 ผมว่าใช้ได้..ครับแต่ ทำตู้ให้ได้ spec ตรงกับดอก  ถึงจะ work  ไม่ง่ายนะท่านแต่ถ้าพยายามทำไปสักพักก็จะสำเร็จได้ bye  ดอกM&K ไม่เคยนำมาทำ
 ผมเคยทำ JL 12"  ก็ลึกนุ่มดีครับแต่แรงประทะจะสู้ ดอก JBL  ไม่ได้

พี่ครับแล้วถ้าผม คิดจะเอาดอกลำโพงJBL แต่เป็นของรถยนต์แล้วทำตู้ให้ได้ตาม spec อย่างนี้เสียงจะสู้ active sub ที่ขายอยู่ได้มั้ยครับ
Pete

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2008, 10:26:16 AM »

ฺ๋ผมเคยใช้ลำโพง JBL สำหรับรถยนต์รุ่น GTI เป็นรุ่น top ในอดีต เป็นขอบผ้า เอามาใช้ในระบบ HT น้ำหนักเสียงความลึกและแรงประทะดีกว่าดอก JBL THX ตัวเดิมๆที่เคยใช้อยู่
ถ้าถามผมว่าเอาลำโพงรถยนตมาใช้ในบ้านได้ไหมผมก็คงตอบว่าได้ครับ แต่ต้องลองผิดลองถูกกันเยอะพอสมควร เพราะดอกแต่ละยี่ห้อมันก็เสียงไม่ได้ดีเสมอไปในแต่ละรุ่น บ้างตัวดูเอามาดูหนังดีแต่ฟังเพลงหาหัวโน๊ตไม่เจอ มีแต่ครางหึงๆ หาจังหวะดนตรีไม่ได้เน้นเอาดังเข้าว่า ก็เจอกันบ่อยๆในเครื่องเสียงรถแต่งซิ่ง  ส่วนลำโพงซับรถยนต์เสียง ดีดี ก็มีเยอะแต่ราคาก็แพงเกินกว่าจะเอามาใช้ในบ้าน อย่าง  JBL GTI รุ่นที่ผมเคยเอามาลองใช้สมัยก่อนคู่หนึ่งก็ 2-3 หมื่นกว่าๆ  ไหนจะต้องหาสูตรคำนวนขนาดตู้เพื่อจูนเสียงอีก ว่าจะเอาเบสต้นเยอะ หรือเน้น เบสลึก
ก็ปรับก็นเยอะ กว่าจะลงตัว ที่นี้ถ้าถามว่าเสียงดีกว่า  active sub ไหมก็อย่างที่บอกครับ มันมีตัวแปรหลายอย่างเข้ามาเกี่ยวข้อง ทั้งดอกที่เลือกมาใช้ ขนาดตู้และ แอมป์ที่เอามาขับ แต่ขอยืนยันบ้างส่วนว่าถ้าเซ็ทได้ลงตัว passive อย่างน้อยจะได้เรื่องน้ำหนักเสียงและแรงประทะที่เด็ดขาดกว่า Active  ทั่วๆไปแน่นอนครับ แต่แอมป์ต้องถึงด้วยนะครับ อย่างผม เคยเอา แอมป์ ถูกๆ กลางๆ ไปจน แอมป์ pa เสียงต่างกันไปตาม ค่า Damping factor ของแอมป์ แต่ละตัว
ที่เคยลองเทียบก็มี อยู่ 5-6 ตัว อย่างลองเอา magnet ma300F ลองขับเสียงก็ ออกบาง น้ำหนักไม่มีเรียวแรง เก็บตัวไม่ค่อยอยู่ครางหึงๆ พอประมาณ ลองเอา Marantz THX  mono block 200W  เสียงก็ออกนุ่ม แรงประทะไม่ค่อยดี แต่ได้เสียงอึ่มเอิบ
ไปลองดูของ ADCOM 555 ตัวนี้เอามาขับเสียง bass ได้น้ำได้เนื้อขึ้นมาหน่อย แรงกระแทกกระทั้นเยอะขึ้นแค่เบสลึกมันก็ยังไม่ดี  ไปหา parasound รุ่น 200W bridge mono  เป็น 500W เสียงก็ดีกว่าตัวเก่าๆที่เคยใช้ มากๆ้ทั้งอิมเพคทรานเชียน น้ำหนักแรงประทะ  แต่ราคาก็มหาโหด
แถมเอามา bridge แล้วก็ใช้ได้ตัวเดียว สุดท้ายก็ไปหา แอมป์ pa มาใช้ อย่าง crown k2 ก็จบปัญหา!! พลังเสียงที่ได้นั้นแอมป์บ้านที่เราหาเล่นกันทั่วๆไม่สามารถเทียบได้เลย นับแค่พลังเสียงเบสเท่านั้นนะครับ รายะละเอียดเสียงกลางแหลม ผมยังไม่เคยเอามาลองต่อลำโพงบ้านฟังซักที
ที่นี้ที่จะมาบอกก็คือ นอกจากคำนวนตู้ที่ดีในการทำแล้วการประกอบตู้ต้องแข็งแรงแน่นหนาแล้ว แอมป์ที่ใช้เป็นตัวกำหนดเสียงที่จะทำให้ลำโพงเสียงดีหรือไม่ได้ด้วยซึ่งจากที่ลองผิดลองถูกมาเยอะ ก็พอจะตอบไ้ด้ว่าให้หาแอมป์ที่มีค่า Damping factor มากกว่า 1000 ขึ่นไปครับ เพื่อการเก็บตัวและแรงประทะ ที่ดี และควรมีกำลังสำรองสูง ถ้าเป็นไปได้หาซัก 200-250W ขึ้นไปจะดีมากๆครับ
magnet ma300F                          Damping factor  >150
Marantz THX  mono block 200W    Damping factor  >200
ADCOM 555                                Damping factor  >800
parasound  200W                        Damping factor  >1000
crown k2                                   Damping factor  >3000           

* jbl0552.jpg (76.92 KB, 600x450 - ดู 8779 ครั้ง.)
Pete

« ตอบ #15 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2008, 10:28:15 AM »

ตัวที่เคยใช้ครับ

* jblgti1200.jpg (79.3 KB, 600x450 - ดู 8663 ครั้ง.)

* gtithx.jpg (74.52 KB, 600x450 - ดู 8636 ครั้ง.)
Martra
www.vonorfivestars.com
Super Star
*

"One Stop Solution for Bed and Bedding Products"

« ตอบ #16 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2008, 10:31:38 AM »

สำหรับแอมป์ Damping Factor สูงๆ แล้วราคาไม่แรงมาก คงต้องไปมอง แอมป์คลาส D
รับรองสั่งซ้ายเป็นซ้าย สั่งขวาเป็นขวา เอาอยู่หมัด (ภรรเมียสั่งนะ)....

Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...dj
กัมปนาท KK
Superstar..

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2008, 10:45:42 AM »

สำหรับแอมป์ Damping Factor สูงๆ แล้วราคาไม่แรงมาก คงต้องไปมอง แอมป์คลาส D
รับรองสั่งซ้ายเป็นซ้าย สั่งขวาเป็นขวา เอาอยู่หมัด (ภรรเมียสั่งนะ)....
ถูกต้องแล้วท่าน    แอมป์คลาส D  ตอนนี้มีหลายยี่ห้อที่ดีราคา 2 หมืนนิดๆครับท่าน ของไทยอีกด้วย หรือจะใช้ Amp class AB ก็มียี่ห้อ ACM  ,มีท่านที่เคยใช้มาให้อ่านกันครับ
เล่าสู่กันฟัง เกี่ยวกับ Passive Subwoofer
เมื่อปี 95 ได้มีวาสนาไปอเมริกา ที่ บอสตัน รัฐแมสซาจูเซทท์ ระหว่างอยู่ที่นั่น ก็เที่ยวสอดส่องหาดูของชอบ เครื่องเสียงอย่างเดียวนะครับ ก็ไปเจอรัาน ร้านหนึ่งชื่อกู๊ดวิน (หลายท่านคงรู้จักดี) เขาขายแทบทุกแบรนด์ โดยเฉพาะ B&W  ผมเวียนไปมาอยู่ 4-5 เที่ยว ก่อนที่จะตัดสินใจกัดฟันซื้อ B&W THX ทั้งชุด  แต่เอา PCS 8 Passive Subwoofer มาตู้เดียว (ที่ดูตู้ใหญ่รูปสี่เหลี่ยมคางหมูนั่นแหละครับ) แล้วซื้อ Power Amp  Acurus 150X2 มาอีก 3 ตัว ตั้งใจจะเอามาขับทั้ง 6 แชนแนน แล้วก็ใช้บริการของบริษัทลานนา ให้ Ship มาให้ที่เมืองไทย (โดยใช้สิทธิ์นักศึกษาของลูกชายที่จบที่นั่น).

หลังจากนั้นก็ใช้มาเรื่อยซัก1-2 ปี ไม่ชอบใจในเสียงเบสส์ (ที่จริงไม่ค่อยพอใจตั้งแต่เริ่มแล้วครับ แต่เกรงใจยักษ์ที่บ้าน) พอจังหวะดีก็เลยไปซื้อ Active Subwoofer ของ JBL PS 120 มาใช้  ตัด Sub ของ B&W ออก ไม่ได้ใช้เกือบมา 7-8 ปี ส่วนตู้อื่นยังใช้อยู่ถึงทุกวันนี้.

จนได้อ่านเวปของคุณตู่ กระทู้ของคุณกัมปนาท ที่แนะนำและความเห็นต่างๆนาๆเกี่ยวกับ Passive Subwoofer สรุปว่าเสียงมันดีกว่า ก็เลยเกิดอาการคัน  ไปเปิดฝาครอบ Sub B&W ดู ปรากฎว่าขอบยางข้างๆหลุดล่อนยุ่ยเปื่อยไปหมด จึงเอาไปให้ช่างเปลี่ยนขอบหมดไป 8 ร้อย (ค่อนข้างแพงใช่ไหมครับ) ช่างบอกเทียบเท่าของแท้เลยนะพี่ เออแท้ก็แท้  แล้วไปเปิดหลัง JBL PS 120 เอาสายลำโพงจาก Power ในตัวออก แล้วต่อสายลำโพงตรงเข้าดอกลำโพง (ทุกอย่างเหลือส่วนประกอบ, มาร์คตำแหน่งไว้ในตู้ให้หมด เผื่อต้องกลับมาใช้) เอาละครับ ผมพร้อมจะหายาแก้คันมากินแล้วครับ.

โทร. หาคุณกัมปนาท ขอคำแนะนำเรื่อง Power Amp. ว่า มี Sub อยู่ 2  ตัวนะ ขอให้ช่วยเลือกให้ด้วย คุยไปคุยมา จบที่ acmaudio M2500 กำลังขับ 500x2  พอรู้ว่าผมมาจากบ้านนอกไม่รู้จักถนนหนทางในกรุงเทพ อุตส่าห์พาไปซื้อที่ร้านที่ถูกกว่าอีกร้านเกือบสองพัน แถมสอนเคล็ดลับวิธี Setup  ที่สำคัญต่างๆที่จำเป็นให้อีกต่างหาก ขอบคุณครับ.

มาวันนี้ คุณกัมปนาทครับ ผมติดตั้งและ Setup ทุกอย่างที่คุณแนะนำเรียบร้อยแล้วครับ ผลที่ออกมาเทียบกับจำนวนเงินไม่ถึงสองหมื่นที่จ่ายไป ดีเกินความคาดหมาย อาการคันทุเลาลง ต้องขอขอบคุณทั้งหลายทั้งปวงที่เอื้อเฟื้อความมีน้ำใจให้ผม และต้องขอโทษที่ผมหายไปวันสองวัน ไม่ได้รายงานผลให้ทราบ ปัญหาใหญ่เกิดขึ้น เพราะผมต้องมัวแต่ไปเดินหาเสียงแกร็กๆจากบานกระจกหน้าต่างทั่วห้องฟังเพลงของผม แล้วเอา Putty อุด เพิ่งจะเสร็จนี่แหละครับ.

Narong    cheunarom@yahoo.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม, 2008, 10:51:58 AM โดย กัมปนาท KK » บันทึกการเข้า
กัมปนาท KK
Superstar..

« ตอบ #18 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2008, 11:00:47 AM »

เอารูป passive sub ของ iav มาให้ชมกัน

ผมเคยใช้ครับ...รุ่น 12"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม, 2008, 11:29:17 AM โดย กัมปนาท KK » บันทึกการเข้า
กัมปนาท KK
Superstar..

« ตอบ #19 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2008, 11:44:11 AM »

ชุด Sub Passive JBL  18"  x   2  ปัจจุบัน

* pic111222522222.jpg (65.29 KB, 600x338 - ดู 8540 ครั้ง.)

« ตอบ #20 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2008, 12:08:53 PM »

ซับ 12 นิ้วรุ่นใหม่ ของไอ เอวี จะเป็นตู้ปิด ขนาดจะเล็กลงพอตัวครับ
แต่พี่เค้ากระซิบมาว่าโครงสร้าง อย่างปึ้กเลยครับ หนักร่วม 40kg.
น่าจะได้ดูตัวจริงกันประมาณต้นเดือนครับ

แต่จากที่ได้ดูดอกและอ่านรีวิวดูก็เป็นที่พอใจครับ

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
maw

« ตอบ #21 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2008, 02:51:51 PM »

ลำโพง JBL สำหรับรถยนต์รุ่น GTI เป็นรุ่น top ในอดีตไม่ทราบว่าใช่รุ่นนี้มั้ยครับ

JBL1200 GTI 12 นิ้ว 1000W

Pete

« ตอบ #22 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2008, 03:19:18 PM »

ลำโพง JBL สำหรับรถยนต์รุ่น GTI เป็นรุ่น top ในอดีตไม่ทราบว่าใช่รุ่นนี้มั้ยครับ

JBL1200 GTI 12 นิ้ว 1000W

ตามนั้นเลยครับ
Pete

« ตอบ #23 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2008, 03:24:01 PM »

คุณบิ๊ก อ่านรีวิวได้ที่ไหนครับผม
maw

« ตอบ #24 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2008, 08:21:30 PM »

คุณ Pete ออกแบบตู้เองหรือครับเห็นใช้กับ Sub JBL
Pete

« ตอบ #25 เมื่อ: 15 ตุลาคม, 2008, 10:21:50 AM »

ตู้ที่ใช้เป็นตู้ของ JBL Synthesis THX  HT1S  พอดีขนาดตู้มันได้สเปคตามคู่มือของดอกลำโพง เลยจับใส่ได้เลยไม่ต้องทำตู้ใหม่ครับ
 แต่เสียงดีกว่าดอกเดิมๆเยอะครับ  แค่ขนาดแม่เหล็กและโครงสร้างก็คนละชั้นแล้วครับผม
iwamac

« ตอบ #26 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2008, 07:19:55 AM »

Where can I get the informations of I-AV Subwoofer and if anyone know the price of it ?
It looks good to me , what's the brand of the driver using.    Sorry to use English as I'm typing
from my friend's computer which do not have Thai Characters in San Fran at the moment !!!

« ตอบ #27 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2008, 12:07:18 PM »

ลองโทรสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมกับทางไอ เอวีโดยตรงเยครับ
ติดต่อคุณโก้  0818197440 

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
พี่เอ

« ตอบ #28 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2008, 09:44:15 PM »

ไม่ทราบพอจะมีรูป ซับรุ่นใหม่ของ iav บ้างไหมน่าสนใจ secret

ข้อมูลส่วนตั้วส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=52334.0
maw

« ตอบ #29 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2008, 12:00:04 PM »

ตู้sub 12นิ้งของ iav มีความจุกี่ลิตรบ้างครับ

IAV
IAV Ultra HI-End Specialist

« ตอบ #30 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2008, 05:50:54 PM »

เรียน พี่ๆน้องๆ ที่ถามมาในกระทู้นะครับ

สำหรับ Project Subwoofer Accuris ที่คุณบิ๊กเอ่ยถึง จะเป็น Subwoofer แบบตู้ปิดขนาด 12" ใช้ดอกที่ทำใน USA คุณภาพดีราคาไม่โหดเกินไป เป็ฯดอกเดียวกันกับที่ใช้ใน Subwoofer ของ Martin Logan และ Montana
ขนาดตู้คร่าวๆ อยู่ที่ WxHxD - 43.5x43.5x51.5 cm น้ำหนักประมาณ 37-45 Kgs.
ส่วน Spec ที่ยังไม่เป็นทางการเป็นดังนี้ครับ
Freq Resp - 25-200 Hz (-6,+0 dB)
Max SPL - 112 dB@100 Hz, -106 dB@30 Hz
Max Power - 300 W RMS, 400 W Peak
Impedance Norminal - 4 Ohm
Group Delay - Less than 8 msec from 25 - 200 Hz
Sensitivity  - 89 dB
Max Cone Displacement - 13 mm

ระบบการทำตู้เป็นแบบ ระบบ Matrix Bracing System, ความหนาตู้จะอยู่ที่ 2 นิ้ว - 3 นิ้ว

คงทำให้เห็นภาพรวมมากขึ้นนะครับ

IAV

พี่เอ

« ตอบ #31 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2008, 08:09:22 PM »

เป็น พาสสีฟ หรือ แอคทีฟครับ  bye

http://www.htg2.net/index.php?topic=52334.0
IAV

« ตอบ #32 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2008, 09:43:36 PM »

เรียน คุณเอ

Sub ที่ทาง IAV ออกแบบจะเป็น Passive Sub ทั้งหมด แต่จะแบ่งออกเป็น Vented enclosure (ตู้เปิด) และ Sealed enclosure (ตู้ปิด) แล้วแต่ดอกที่จะนำมาใช้ครับ

สำหรับ Active Sub นั้น ถ้าจะทำจริงๆ คงจะต้องหา amp แปะหลังตู้ที่ดีๆ ให้ได้ก่อนซึ่งเท่าที่ผ่านมายังหาคุณภาพดีๆ สู้กับ amp แยก Class AB ราคาไม่แพงไม่ได้ ส่วนใหญ่ amp ที่ใช้ใน Active Sub ส่วนใหญ่จะเป็น amp class D หรือ G มีบางตัวเหมือนกันทีใช้ amp class AB แต่จะมี watt แค่ 150-250 watts เท่านั้น (เป็นที่มาว่าทำไมต้องใช้ amp class D กับ G เนื่องจากขนาดเล็กกว่ากันเยอะ แต่ได้กำลังมากกว่า)

และนี่ก้อเป็นอีกเหตุผลที่ทาง IAV เลือกที่จะทำ Passive Sub เนื่องจาก เราสามารถเลือกและ Upgrade amp ขับ Sub ดีๆ ได้ เหมือนกับการเปลี่ยน amp สำหรับขับลำโพงคู่หน้าไงครับ

มีหลายคนยังเชื่อว่า Active Sub ดีกว่า Passive Sub ลองคิดดูนะครับว่า คุณจะซื้อลำโพงฟังเพลงคู่หน้าราคาแพงๆ ที่มี amp ในตัวไหม?

จริงๆ มีลำโพงคู่หน้า Active หลายตัวที่ดีๆ เช่น Genelec, Meridian, H & K, Dynaudio, and etc แต่ไม่เห็นมีใครที่เป็น Hi-End คิดจะซื้อกันเลย ใช่ไหมครับ

ในระบบ Sub ของ Accuris ถ้าเต็มระบบจะประกอบไปด้วย
Subwoofer 1-6 ตัว
Hi Poweramp 300-800 watts
Speaker Management DSP - ควบคุมได้มากที่สุด Sub 6 ตัว

ซึ่ง DSP จะมีประโยชน์มากเมื่อใช้คู่กับ Passive Sub โดยที่ในตัว DSP จะมี Room Correction อยู่ในตัวด้วย

DSP Function:-
- Independent adjusment for each channel upto 6 ch or 6 Subwoofer position
- Phase Adjustment in 5 Degree increment
- Delay Adjusment in 0.5 cm or 0.05 msec increment
- Parametic EQ adjustment for each channel
- Graphic EQ adjustment for each channel
- 10 memories for all adjustment
- Limiter/Compressor control
- Level adjument in 0.1 dB step for fine tuning

สำหรับประโยชน์ของการใช้ Sub 2 ตัวเมื่อเทียบกับ 1 ตัวคือ เราจะได้ผลรวมความดังมากขึ้น 3 dB เช่น Sub Accuris ได้ความดัวสูงสุด 1 ตัว 112 dB  2 ตัวก้อจะได้ 115 dB

และผลจากการใช้ Sub 2 ตัว จะทำให้ค่าความเพี่้ยน ลดลงกว่า เนื่องจากที่ความดัง 95 dB ลำโพงแต่ละตัวจะทำงานที่ 92 dB เท่านั้น เมื่อทำงานน้อยกว่าค่า Dynamic Headroom ก้อจะเหลือเยอะกว่า และ Speed ของ Sub ก้อจะเร็วกว่า เนื่องจากดอกลำโพงทำงานที่ความดังน้อยกว่า ทำให้ดอกเคลื่อนตัวน้อยกว่า ความเพี้ยนก้อจะต่ำกว่าครับ
RAK
Super Star

« ตอบ #33 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2008, 04:07:37 PM »

เรียน คุณเอ

Sub ที่ทาง IAV ออกแบบจะเป็น Passive Sub ทั้งหมด แต่จะแบ่งออกเป็น Vented enclosure (ตู้เปิด) และ Sealed enclosure (ตู้ปิด) แล้วแต่ดอกที่จะนำมาใช้ครับ

สำหรับ Active Sub นั้น ถ้าจะทำจริงๆ คงจะต้องหา amp แปะหลังตู้ที่ดีๆ ให้ได้ก่อนซึ่งเท่าที่ผ่านมายังหาคุณภาพดีๆ สู้กับ amp แยก Class AB ราคาไม่แพงไม่ได้ ส่วนใหญ่ amp ที่ใช้ใน Active Sub ส่วนใหญ่จะเป็น amp class D หรือ G มีบางตัวเหมือนกันทีใช้ amp class AB แต่จะมี watt แค่ 150-250 watts เท่านั้น (เป็นที่มาว่าทำไมต้องใช้ amp class D กับ G เนื่องจากขนาดเล็กกว่ากันเยอะ แต่ได้กำลังมากกว่า)

และนี่ก้อเป็นอีกเหตุผลที่ทาง IAV เลือกที่จะทำ Passive Sub เนื่องจาก เราสามารถเลือกและ Upgrade amp ขับ Sub ดีๆ ได้ เหมือนกับการเปลี่ยน amp สำหรับขับลำโพงคู่หน้าไงครับ

มีหลายคนยังเชื่อว่า Active Sub ดีกว่า Passive Sub ลองคิดดูนะครับว่า คุณจะซื้อลำโพงฟังเพลงคู่หน้าราคาแพงๆ ที่มี amp ในตัวไหม?

จริงๆ มีลำโพงคู่หน้า Active หลายตัวที่ดีๆ เช่น Genelec, Meridian, H & K, Dynaudio, and etc แต่ไม่เห็นมีใครที่เป็น Hi-End คิดจะซื้อกันเลย ใช่ไหมครับ

ในระบบ Sub ของ Accuris ถ้าเต็มระบบจะประกอบไปด้วย
Subwoofer 1-6 ตัว
Hi Poweramp 300-800 watts
Speaker Management DSP - ควบคุมได้มากที่สุด Sub 6 ตัว

ซึ่ง DSP จะมีประโยชน์มากเมื่อใช้คู่กับ Passive Sub โดยที่ในตัว DSP จะมี Room Correction อยู่ในตัวด้วย

DSP Function:-
- Independent adjusment for each channel upto 6 ch or 6 Subwoofer position
- Phase Adjustment in 5 Degree increment
- Delay Adjusment in 0.5 cm or 0.05 msec increment
- Parametic EQ adjustment for each channel
- Graphic EQ adjustment for each channel
- 10 memories for all adjustment
- Limiter/Compressor control
- Level adjument in 0.1 dB step for fine tuning

สำหรับประโยชน์ของการใช้ Sub 2 ตัวเมื่อเทียบกับ 1 ตัวคือ เราจะได้ผลรวมความดังมากขึ้น 3 dB เช่น Sub Accuris ได้ความดัวสูงสุด 1 ตัว 112 dB  2 ตัวก้อจะได้ 115 dB

และผลจากการใช้ Sub 2 ตัว จะทำให้ค่าความเพี่้ยน ลดลงกว่า เนื่องจากที่ความดัง 95 dB ลำโพงแต่ละตัวจะทำงานที่ 92 dB เท่านั้น เมื่อทำงานน้อยกว่าค่า Dynamic Headroom ก้อจะเหลือเยอะกว่า และ Speed ของ Sub ก้อจะเร็วกว่า เนื่องจากดอกลำโพงทำงานที่ความดังน้อยกว่า ทำให้ดอกเคลื่อนตัวน้อยกว่า ความเพี้ยนก้อจะต่ำกว่าครับ

อ่านข้อมูลนี้แล้วน่าสนใจมาก แหม ! ถ้ามีห้องเป็นสัดส่วนจะลองเล่นสักชุดคร๊าบ  Wink

« ตอบ #34 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2008, 12:43:12 AM »

ลองสักชุดครับ พี่รัก ไปลองฟังพาสซีฟบ้านพี่กัมมา 3 คู่ แล้วครับ ไม่ผิดหวังครับ

เท่าที่ได้คุยกับทางพี่โก้ผู้ออกแบบตู้ก็ได้ความว่าตัวนี้ต้องการเน้นจุดหลักๆ 2-3 อย่างตามที่ผู้เล่นเรียกร้องมา
คือความเล็กกระทัดรัด ความแข็งแรงของโครงสร้าง และคุณภาพเสียง ที่เน้นให้เบสต้นหนักแน่น เร็ว กระชับ โดยที่ไม่ลืมเบสด้านลึกๆ
คิดว่าราคาขนาดนี้น่าจะลองเล่นกันได้แบบใช้แล้วไม่ต้องเปลี่ยนอีกเลยก็ได้นะครับ

Audiophile Audiophile Audiophile Audiophile Audiophile Audiophile

ดอกน่าจะประมาณนี้กระมัง

* descent_i_dark_cherry.jpg (15.47 KB, 266x430 - ดู 7914 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธันวาคม, 2008, 01:13:38 AM โดย ice_berger77 » บันทึกการเข้า
ko2521

« ตอบ #35 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2008, 07:53:09 PM »

IAV มีซับตัวขนาด velodyne SPL หรือ sunfire บ้างไหมครับ อยากได้ตัวเล็กๆครับ
ไปลอง SPL หลายเที่ยวแล้วแต่เบสต้นมันไม่ค่อยกระแทกเลย เลยเก็บเงินไว้ก่อน
ไปไม่ทันลุงซานต้าของไปซะแล้ว
IAV

« ตอบ #36 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2008, 09:47:50 PM »

เรียนคุณ KO2521

การที่จะออกแบบ Sub ให้ได้เบสต้นที่ดีๆ โดยที่ตู้เล็กขนาด Sunfire ผมบอกได้เลยว่าแทบเป็นไปไม่ได้

จริงๆ แนวทางการออกแบบ ให้ได้เบสลึกๆ (ไม่ใช่เบสต้นดีๆ) มีอยู่ 4 วิธี
1) ง่ายที่สุดคือออกแบบดอกให้มีช่วงชักยาวมากๆ ซึ่งดอกประเภทนี้ ถ้าจะให้เบสต้นดีๆ ก้อทำให้ได้ยากมาก และส่วนใหญ่ราคาจะแพง
2) ออกแบบโดยใช้ passive radiator หรือ มีแต่ดอกเปล่าช่วยเพิ่มพื้นที่ในการดันอากาศ เช่น Sunfire
3) ใช้ตู้แบบ transmission line
4) ใช้ตู้แบบ Isobarik

ถ้าจะให้ผมเลือกผมคงเลือก วิธีที่ 1 หรือ 4 วิธีที่ 1 เน้นการหาดอกดีๆ มาใช้เช่นดอก JL Audio ตระกูล W7 หรือ W6V2 ซึ่งถูกกว่าตระกูล W7 เกือบ 40% จริงๆ มีคนโทรมาถามผมเรื่องดอก JL หลายคนเหมือนกัน ซึ่งถ้าสนใจกันจริงๆ ก้ออาจจะลองออกแบบทำดูได้เหมือนกัน ลองโทรมาปรึกษากันดูได้นะครับ

วิธีที่ 4 Isobarik ตู้ทำยาก และต้องใช้ดอก 2 ดอก แอมป์ต้องรองรับโหลด 2-4 Ohm ได้ แต่มีข้อดีคือเบสเร็ว สะอาดมาก และลงได้ลึก Bandwidth กว้าง จริงๆ ผมชอบตู้ Isobarik มาก เนื่องจากใช้อยู่ใน Sub ของ Quintessence อยู่

ผมว่าถ้าคุณKo2521 อยากได้เบสดีๆ ตู้ไม่ใหญ่มากอยากให้ลองพิจารณาดูดอก JL Audio 10W6V2 ซึ่งใช้ตู้ประมาณ 18 ลิตรเอง ถ้าสนใจคุณ Ko2521 ลองโทรหาผมดูนะครับ

หวังว่าคงได้รับคำตอบ ที่ตรงคำถามนะครับ
IAV

« ตอบ #37 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2008, 09:56:38 PM »

พอดีปรับแบบของ Subwoofer Accuris ตู้ปิด 12" Single และ 12" Twin เสร็จแล้ว เลยนำมาลงให้ดู คร่าวๆ ส่วนรูปเต็มๆ จะนำไปโพสลงในกระทู้ต่างหากครับ

* accuris_12_inch_single_isometric.jpg (43.88 KB, 551x542 - ดู 7649 ครั้ง.)

* accuris_12_inch_twin_isometric.jpg (50 KB, 466x559 - ดู 7606 ครั้ง.)
iwamac

« ตอบ #38 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2008, 12:33:54 AM »

มีคำถามครับถึง IAV ผมขอทราบราคาทั้งแบบ 12"*1 ตู้ปืด   กะ 12"*2 ตู้ปิดครับ
ไม่ทราบว่าถ้าเล่น 12" 1 ดอก  2 ตู้   กับ 12" 2 ดอกในตู้เดียวกัน   ผลทางเสียงจะแตกต่างกันมั้ยครับ
หากไม่สะดวกให้ราคาช่วยเมล์มาก็ได้ครับ iwamac.ltd@gmail.com   ผมเป็นลูกค้าเก่าคุณโก้อยู่แล้ว
ครับซื้อ PJ -Optoma H77 ไม่ทราบจำได้ป่าวครับ
IAV

« ตอบ #39 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2008, 12:46:43 PM »

เรียน คุณ iwamac

ผมว่าน่าจะจำได้นะครับ ไม่ทราบอยู่แถว พุทธมณฑล หรือเปล่าครับ

กับคำถามที่ว่าน่าจะเล่นตู้ Single หรือ Twin จริงๆ ผมทางเสียงไม่ต่างกันครับ เนื่องจาก ในตู้ Twin เอง จริงๆ ผม ก้อออกแบบไว้ เป็นตู้ Single 2 ใบซ้อนกัน ภายในแยกตู้อยู่แล้ว

ถ้าห้องไม่ใหญ่ เช่น ขนาด 5 x 7 m ผมว่าใช้ 2 ตัว ซ้าย ขวา ดีกว่า หรือยกเว้นไม่มีที่จริงๆ จึงจะใช้ ตู้ Twin เพื่อให้ได้ ปริมาณเบสเท่ากับตู้ Single 2 ตู้

ในกรณีที่จะใช้ Twin ก้อคือห้องต้องใหญ่ และต้องการให้เบสควบคุมห้องได้จริงๆ ห้องควรจะใหญ่ขนาด 6 x 7.5 m ขึ้นไป

ความดังง่ายๆ คิดจาก
1 ตู้ให้ความดัง max 112 dB
2 ตู้ให้ความดัง max 115 dB
4 ตู้ให้ความดัง max 118 dB

อาจจะดู dB ขึ้นไม่เยอะ แต่คิดง่ายๆว่า ทุกๆ 3 dB ที่เพิ่มขึ้นต้องใช้กำลังเพิ่มขึ้น 2 เท่า เช่นตอนนี้ใช้อยู่ 200 watts ได้ 90 dB ถ้าต้องการ 93 dB ต้องใช้ amp กำลังขับ 400 watts เพราะฉะนั้น สำหรับผม amp 600 watts กับ amp 1200 watts ต่างกันไม่เยอะครับ แต่ถ้า 10 watts กับ 100 watts อันนี้ต่างกันเยอะครับ เช่นเดียวกับดอกลำโพง ถ้าต้องการให้ดังขึ้นแค่ 3 dB ถือว่าเยอะมากๆ โดยเฉพาะ ในกรณีที่ความดังเกิน 95 dB ขึ้นไป ใช้ 2 ดอกที่ความดังเท่ากัน ความเพี้ยน จะต่ำกว่าและเสียงเบสเร็วกว่า ดอกเดียวเยอะครับ

สำหรับเรื่องราคา เดี๋ยวจะนำไป Post ลงพร้อมกับรายละเอียด Sub Accuris ครับ รอแป๊ปนึงครับ น่าจะวัน สองวันนี้ครับ
ko2521

« ตอบ #40 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2008, 04:49:26 PM »

ผมรอดูราคาด้วยครับน่าสนใจ
JL ดอกที่บอกนี่มันสำหรับใช้ในรถยนต์หรือเปล่าครับ

ผมเคยใช่ JL แต่เป็นรุ่นเก่ามันลึกแบบนุ่มๆ ไม่กระแทก และก็ไม่ค่อยมีเบสต้นเท่าไหร่
ไม่รู้รุ่นใหม่เสียงเป็นยังไง
IAV

« ตอบ #41 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2008, 10:44:06 AM »

เรียน คุณ ko2521

สำหรับเรื่องของดอก JL Audio ผมบอกตรงนะครับ เจ้าดอกที่มีลักษณะขอบเป็นแบบโดนัท จะเป็นพวกดอกที่มีช่วงชักยาวมากๆ จะหาต้นเบสที่กระชับเหมือนกับขอบเล็ก ช่วงชักสั้นค่อนข้างยากมาก แม้จะแพงแบบ JL Audio ก้อตาม จึงเป็นสาเหตุที่ผมออกแบบ Accuris Sub โดยใช้ดอกที่เป็นกึ่งโดนัท คือใหญ่แค่ครึ่งเดียวของพวกดอกโดนัท อาจจะไม่กระชับขนาดดอกผ้าหรือขอบเล็ก แต่ก้อคุม Speed ได้ดีพอสมควร

สำหรับคนที่ชอบดอกขอบโดนัท ถ้าต้องการให้เบสต้นดี ผมแนะนำให้เอาไปใช้กับลำโพงหลัก (L C R SL SR) ที่มีดอกวูฟเฟอร์อย่ในลำโพงหลักอย่างต่ำ 8 นิ้ว หรือ 10 นิ้ว แล้ว ดึงความถี่ที่จุดตัดให้มาอยู่ที่ 50-65 Hz แทนโดยใช้ Slope อย่างต่ำ 18 dB/octave จะดีกว่าเยอะ เนื่องจากพวกดอกโดนัท เหมาะที่จะทำเบสลึกมากกว่าเบสต้น เราจึงใช้ลำโพงหลักทำเบสต้นแทนครับ เสียงจะกลืนกว่าเยอะมากๆ

คำแนะนำในการเลือก Sub เล็กๆน้อยๆ
1. ถ้าลำโพงหลักหน้า หลัง กลาง มีดอกวูฟเฟอร์ 6 นิ้ว ผมแนะนำให้ใช้ Sub ขนาด 10-12 นิ้ว ควรตัดที่ 80 Hz
2. ถ้าลำโพงหลักหน้า หลัง กลาง มีดอกวูฟเฟอร์ 8 นิ้ว ผมแนะนำให้ใช้ Sub ขนาด 10-13 นิ้ว ควรตัดที่ 65-70 Hz
3. ถ้าลำโพงหลักหน้า หลัง กลาง มีดอกวูฟเฟอร์ 10-12 นิ้ว ผมแนะนำให้ใช้ Sub ขนาด 12-18 นิ้ว ควรตัดที่ 50-60 Hz

มีโอกาศผมจะทยอยลงวิธีการ Setup Sub และ Surround ให้ได้ดีที่สุด ดูครับ อดใจรอหน่อย เพราะตอนนี้ผมยุ่งกับการออกแบบ อยู่ครับ
อูฐ

« ตอบ #42 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2008, 01:06:34 PM »

คุณ โก้  เมื่อไหร่ ทำขายครับ  ราคาเท่าไหร่  และ ขอถามว่า ถ้าเอาดอก cervin vega  มาใช้ ดีไหมครับ
maw

« ตอบ #43 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2008, 05:38:35 PM »

เห็นบอกว่าดอกลำโพงต้องใช้รุ่นที่แพงๆ  แล้วถ้าใช้รุ่นถูกๆละครับซัก5-6พัน เสียที่ได้จะสู้sub 15,000 - 20,000บาทในท้องตลอดได้มั้ยครับ
IAV

« ตอบ #44 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2008, 11:21:06 PM »

เรียน พี่อูฐ

ตอนนี้จริงๆ ก้อเปิดราคาพิเศษ ให้จองเข้ามาบ้างแล้วครับ พี่อูฐสบายดีนะครับ โทรมาคุยได้นะครับ

สำหรับดอก Cerwin Vega ผมว่าคุณภาพใช้ได้นะครับ เบสต้นก้อโอเค แต่น่าจะเหมาะกับตู้เปิดนะครับ ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นอะไรครับ

คุณ maw ดอกในท้องตลาดระดับ 5-6 พันบาท คุณภาพดีเลยครับ ถ้าเลือกดอกได้ถูกกับตู้ที่ออกแบบ และการใช้งาน ผมเคยทำตู้เปิด โดยใช้ดอก Polk Audio 12" ราคาประมาณ 4 พันบาท เสียงดีถูกใจคนใช้เลยครับ ได้เบสต้นดีกว่า สะอาดกว่า Active Sub แพงๆ หลายตัวเลย ผมกล้าบอกเลยนะครับ ว่าคนที่ลองมาเล่น Passive Sub แล้ว ส่วนใหญ่จะติดใจ และไม่อยากกับไปเล่น Active Sub อีก โดยเฉพาะถ้าใช้ร่วมกับ DSP ด้วย เอาไว้ผมจะแจงอธิบายความสามารถ ของ DSP ที่ใช้ร่วมกับ Accuris Sub ให้ดู รับรองว่าถูกใจ นักเล่น ที่เน้นคุณภาพ แน่นอนครับ เพราะ Active Sub ตัวเป็นแสน ยังทำแบบนี้ไม่ได้เลย ยกตัวอย่างเช่น ระบบ Auto Warmth ที่จะช่วยเพิ่มเนื้อเบสให้เราโดยอัตโนมัติ เมื่อเราเปิดเบาๆ และจะตัดอัตโนมัติ เมื่อเปิดระดับปกติ ซึ่งจะช่วยให้เนื้อเสียงไม่แห้งเมื่อเปิดเบาๆ หรือความสามารถในการปรับ Delay ในระดับ 0.5 mm เทียบกับ Surround Processor ทั่วไป ที่ปรับได้ละเอียดสุดในระดับ 15 CM และอื่นๆ อีก

อ้อ ลืมตอบคุณ ko2521 ไป ดอก JL Audio ที่เค้าใช้ทำ Sub แพงๆ ของ JL เองกับ ดอกที่ใช้ในรถเป็นดอกเดียวกันครับ
iwamac

« ตอบ #45 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2008, 11:31:07 AM »

Subwoofer ของ IAV คัวที่เป็นตู้ปิด 12" เป็น Passive หมายความว่าต้องมี Passive Cross ตัดความถี่อยู่ในตู้ใช่มั้ยครับ     หากผมนำมาใช้แบบ Active ที่ใช้แอมป์นอกตู้ขับ   โดยใช้ Active Electronic Cross ตัดที่ 80Hz. จะให้เสียงดีกว่าเล่นเป็น Passive ธรรมดาหรือไม่     เพราะผมอ่านจาก Article นอกว่าเล่นแบบ Active ที่ผมว่านี้จะให้เสียงเบสลงได้ลึกกว่ามาก     คล้ายกับลำโพง HiEnd บางยี่ห้อ  เช่น Linn , Meridian, T&A
ที่ทำลำโพงหลักแบบ Acitve ที่ใช้แอมป์นอกขับ   โดยใช้ Active Electronic Crossover ขอคอมเมนต์ด้วยครับ      อ้อไม่ทราบราคาเป็นอย่างไรครับรุ่นนี้
ko2521

« ตอบ #46 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2008, 12:55:11 PM »

สนใจเจ้านี่ครับ Accuris Sub กับ JL ทำแล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ส่วน amp นี่ต้องมีงบเท่าไหร่ครับ
กะว่าไม่เกิน 30000 ทั้ง amp + sub ไม่ทราบจะพอไหม

« ตอบ #47 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2008, 02:24:39 PM »

อ้างถึง
สนใจเจ้านี่ครับ Accuris Sub กับ JL ทำแล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ส่วน amp นี่ต้องมีงบเท่าไหร่ครับ
กะว่าไม่เกิน 30000 ทั้ง amp + sub ไม่ทราบจะพอไหม

เท่าที่ได้ราคามา 30000 บาทเล่น Accuris Sub 1 ตัว +Amp.mono ได้นะครับ
แต่ถ้าเป็นJL คงลำบากครับ ได้ยินราคาดอกก็ ยอม แล้วครับ

IAV

« ตอบ #48 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2008, 11:15:22 PM »

Accuris 12" ถ้าใช้ดอก JL Audio รุ่นรองลงมาจาก W6V2 จะเป็นรุ่นใหม่ล่าสุด W3V3 ราคาจะแพงกว่า Accuris 12" ธรรมดาประมาณ 2,000 บาท รวม amp แล้วจะอยู่ประมาณ 32,000 บาท ครับ แต่ถ้าจะใช้ดอก W6V2 ราคาจะแพงกว่า Accuris 12" ธรรมดาประมาณ 6,500 บาท รวม amp แล้วจะอยู่ประมาณ 36,500 บาท ครับ แต่ถ้าเอาสุดๆ แบบ ลำโพง Sub JL Audio รุ่น Fathom ก้อต้องใช้ W7 ราคาจะแพงกว่า Accuris 12" ธรรมดาประมาณ 15,000 บาท รวม amp 800w x 2 Ch แล้วจะอยู่ประมาณ 47,000 บาท ครับ ซึ่งในกรณีนี้ ถ้าวันหลังจะใช้ Sub เพิ่มอีกตัวก้อจ่ายแค่ค่าลำโพง อย่างเดียวครับ ไม่ต้องซื้อ amp เพื่มครับ เนื่องจาก amp เป็น 800 w 2 channel อยู่แล้วครับ

เรียนคุณ iwamac

Accuris Sub ไม่มี passive crossover ในตู้นะครับ เนื่องจากผมออกแบบให้ poweramp ที่ขับ Sub รับสัญญาณที่มาจาก Surround Processor ช่อง LFE output ซึ่งโดยปกติถ้าเราตั้งใน Surround Processor ให้ลำโพงทุกตัวในเมนู Setup เป็น Small  Surround Processor จะตัดความถี่ต่ำจากลำโพงทุกตัวที่เราเลือกไว้ มาออกที่ช่อง LFE output โดยอัตโนมัติ ครับ เพราะฉะนั้นสัญญาณที่ออกช่อง LFE output จะประกอบไปด้วยเสียงช่อง .1 คือความถี่ต่ำที่อัดมาในตัวหนังเอง บวกกับความถี่ต่ำที่ถูกตัดออกมาจากลำโพงทุกตัวครับ และเนี่องจากความถี่ต่ำที่ตัดมาจากลำโพงหลักมีรายละเอียด เยอะกว่าช่อง .1มากๆ ทำให้ลำโพง Sub มีความสำคัญมาก ซึ่ง Active Sub ที่ไม่ดีจะให้รายละเอียดช่วง 60-100 Hz ไม่ได้ครับ ซึ่งเป็นช่วงเบสที่มีรายละเอียดมากที่สุด

สำหรับที่คุณ iwamac อ่านมาจากหนังสือนั้นถูกต้องแล้วครับ เนื่องจากขนาดของอุปกรณ์ที่จะใช้ทำ Passive Crossover ในตู้จะต้องใช้ ขนาดอุปกรณ์ใหญ่ทำให้ค่าความสูญเสียไปกับความร้อนสูงมากกว่า Active Crossover เยอะมากครับ อีกทั้งยังไปโหลดแอมป์ ให้มีกำลังและความสะอาดลดลง เนื่องจากเอากำลังไปต่อสู้กับขดลวดในคอยล์ของ Passive Crossover ซึ่งจริงๆ แล้ว DSP ของ Accuris ก้อมี Function เป็น Active Crossover ในตัวอยู่แล้วครับ

ตอนนี้ราคาเปิดตัวให้จอง Accuris 12" จะอยู่ที่ 20,000 บาทครับ จากราคาปกติ 24,000  บาท ครับ ตอนนี้มีจองเข้ามา 6 ตู้แล้วครับ ยังเหลือโควต้าอีก 4 ตู้ครับ
nutsaint

« ตอบ #49 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2008, 07:11:45 AM »

คุณโก้ครับ ตอนนี้ถ้าไปที่ Inventive AV
จะมี Passive Sub ตัวไหนให้ลองฟังบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน, 2008, 08:50:36 PM โดย nutsaint » บันทึกการเข้า
ko2521

« ตอบ #50 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2008, 10:29:26 AM »

ตอนนี้ราคาเปิดตัวให้จอง Accuris 12" จะอยู่ที่ 20,000 บาทครับ จากราคาปกติ 24,000  บาท ครับ ตอนนี้มีจองเข้ามา 6 ตู้แล้วครับ ยังเหลือโควต้าอีก 4 ตู้ครับ

ราคานี่รวม amp ด้วยไหมครับ เดี๋ยวให้พี่ชายไปลองฟังตอนนี้ผมมาทำงานประจำที่ ตจว.  น้ำลายฟูม
แล้วตัวนี้เสียงต่างจากดอก JL W3V3 ยังไงเหรอครับ
ถ้าไปลองฟังนี่จะมีดอก JL ให้ลองฟังด้วยไหมครับ

ที่สำคัญมีผ่อน 0% ด้วยไหมครับ  secret

คำถามเยอะจังเรา  knock
ko2521

« ตอบ #51 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2008, 11:49:31 AM »

คุณโก้ครับสงสัยเรื่องตั้งค่าลำโพงครับ

ปกติผมจะตั้งคู่หน้าป็น large แล้วให้มันมาออกที่ sub ด้วย
ตัว Accuris 12 มันจะสั่งงานยังไงเหรอครับ
หรือว่าซับจะรับสัญญาณมาทุกช่วงแต่จะออกสูงสุดแค่ 80-100 hz

จะหาเวลาว่างไปลองฟังดูครับ ผมกลับ กทม แค่วันเสาร์-อาทิตย์เอง
ถ้าว่างจริงๆจะเป็น 5-7 ธันวา แต่สงสัยโควต้า 20000 บาทจะหมดซะก่อน

ผมคิดว่าดอกที่คุณโก้ใช้กับ accuris น่าจะลงตัวกว่า JL
เพราะผมกลัว JL มันจะไม่มีเบสต้น แต่เรื่องแน่น + นุ่ม ต้องยกให้เค้า
เหมือนผมไปฟัง velo SPL บรรยากาศดี เสียงสะอาด ชอบมาก แต่เบสต้นไม่มีเลย
โดยเฉพาะช่วง U571 ที่โดนทิ้งระเบิด มีมวลอากาศสั่นเบาๆรอบตัว ได้บรรยากาศดี
IAV

« ตอบ #52 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2008, 04:00:05 PM »

เรียนคุณ ko2521

ผมว่าช่วง 5-7 ธันวาคม น่าจะพร้อมพอดีครับ ถ้าเสร็จก่อนก้ออาจจะนัดก่อนนะครับ อดใจรอหน่อยครับ กำลังรอดอกเข้ามาครับ

จริงๆ แล้วผมว่าใช้ดอกที่ผม spec ไว้ดีกว่าครับ เพราะจริงๆ Quality ก้อใกล้เคียงกับ JL Audio W3V3 ครับ เผลอๆ อาจจะดีกว่านิดหน่อยด้วย เพราะผมดูโครงสร้างแล้ว ดูดอกที่ผมใช้แข็งแรงกว่า เรื่องเบสต้นอย่างที่บอกต้องทำใจจริงๆ ถ้าจะใช้ Active Sub เนื่องจาก เค้าทำเอาใจคนชอบเบสแบบบึมๆ มากกว่าคนที่เอาคุณภาพครับ เนื่องจาก Sub ที่ผมออกแบบแรกๆ อาจจะฟังบางกว่า แต่ฟังไปสักพักจะเข้าใจเรื่องความสะอาด และ Impact ที่กระชับ รวดเร็วกว่า

สำหรับเรื่องการตั้งค่าลำโพง ในกรณีที่ตั้ง คู่หน้าเป็น Large ต้อง Check ให้ดีว่า เป็น Large เฉยๆ หรือ Large + Sub ถ้าเป็น Large อย่างเดียว จะไม่มีสัญญาณความถี่ต่ำจากลำโพงคู่หน้ามาออกที่ Sub ครับ ส่วนใหญ่ Surround Processor จะเป็น Large หรือ Small ไปเลยมากกว่า ที่คุณ ko2521 ได้ยินเสียง น่าจะเป็นสัญญาณจากช่อง .1 หรือ LFE Channel มากกว่า

การตั้งลำโพงเป็น Large จริงๆ แล้วอันตรายมากกครับ เนื่องจากบางทีคนเล่นไม่เข้าใจคำว่า Large คือลำโพงต้องใหญ่ขนาดไหน แล้วถ้าเผอิญโชตร้ายไปเจอเสียงที่ออกลำโพงหน้ามีความถี่ต่ำและดังมากๆ โอกาศลำโพงวูฟเฟอร์หน้าพังก้อจะมีสูงครับ สำหรับผม ลำโพง Large ต้องมีดอก Woofer ขนาด 12" ขึ้นไปครับ เพราะฉะนั้นในเกือบทุกกรณีเราจะตั้งเป็น Small ทั้งหมด แต่ให้เลือกจุดตัดต่างกัน อย่างที่ผมแนะนำไว้ก่อนหน้านี้ ลองกับไปอ่านดูกระทู้ก่อนหน้านะครับ

ขนาด system ที่ผมไป set ไว้ ใช้ลำโพงคู่หน้ามี Woofer ขนาด 15" ผมก้อตั้งเป็น Small อยู่ดีครับ แต่ตัดที่ ประมาณ 40 Hz แทน

ข้อเสียของการตั้งเป็น Small คือการ setup จะยากมากครับต้อง เข้าเรื่อง Phase, Delay, และ Crossover Point เอาไว้จะทยอยมาเล่าให้ฟังครับ

สำหรับ Sub Accuris จริงๆแล้ว ให้มองเหมือนกับเป็น Active Sub ลูกนึงเลยครับ เพียงแต่เราแยกแอมป์ที่แปะหลังตู้มาไว้ข้างนอกเท่านั้นเองครับ วิธีการต่อคือเราเอาสายสัญญาณ Sub LFE มาเข้าที่ input ของ amp ขับ sub แล้วต่อสายลำโพงไปเข้าที่ ตู้ Sub เป็นอันเสร็จครับ การสั่งงานให้สั่งงานจาก Surround Processor โดยตรงครับ เนื่องจากการเล่น Passive Sub เราจะได้ใช้ประสิทธิภาพในการปรับเสียงของ Surround Processor ได้ 100%

ยกเว้นในกรณี ที่เราต้องการใช้ DSP เราจะต่อสายสัญญาณ Sub LFE ไปเข้า DSP ก่อนแล้วจาก DSP นำไปเข้าที่ input ของ amp ขับ sub อีกทีหนึ่ง

สำหรับราคา 20,000 บาท ไม่ได้รวม amp ขับ sub นะครับ ถ้ารวม amp ก้ออีกประมาณ 8-9,000 บาทครับ

พี่เอ

« ตอบ #53 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2008, 07:17:04 PM »

คุณโก้ครับ  secret ผมจองaucuris 12 นิ้วสองลูกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน, 2008, 08:06:21 PM โดย พี่เอ » บันทึกการเข้า

ko2521

« ตอบ #54 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2008, 09:32:29 PM »

คุณโก้มีให้ลองฟังหรือยังครับเจ้า Accuris 12
ผมอยากลองฟังดูก่อนยังไม่กล้าตัดสินใจครับ ซับดีๆมันหายากจริงๆ

จะรอธันวาคม ผมกลัวตัวราคาพิเศษ 20000 มันจะหมดซะก่อน
IAV

« ตอบ #55 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2008, 10:06:21 PM »

ที่ให้ราคาพิเศษเฉพาะ 10 ตู้แรก ก้อเนื่องมาจากความเป็นผู้ร่วมบุกเบิกนี่แหละครับ ถ้าไม่ได้จำนวนที่เพียงพอ ก้อไปต่อรองกับคนผลิตตู้ให้ได้ดีมีคุณภาพยากครับ นอกจากนี้ ราคานี้ผมได้เลือกใช้ สีพ่นแบบ High Gloss Black Metallic ด้วยนะครับ ซึ่งทำสียากมากนะครับ และแพงกว่าแบบใช้ Vinyl หรือ PVC มาปิดมากครับ ปกติราคานี้เป็นไปไม่ได้เลย แต่เพราะต้องการให้ผู้บุกเบิกได้ใช้ของดีจริงๆ ครับ

สักพรุ่งนี้ลองดูในกระทู้เจาะลึก Accuris Sub 12" อาจจะตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ

นอกจากนี้ ผมได้ตัดสินใจ ที่จะให้สิทธิพิเศษ กับ ผู้บุกเบิก ในการซื้อ DSP ในราคาพิเศษด้วยครับ อยากให้ลองใช้ DSP ปรับ Sub กันจริงๆ อีกทั้งผมจะเปิด Course ในการ Training การใช้ DSP เพื่อปรับ Sub และวิธีปรับระบบ Home Theater ฟรี ครับ ถ้ามีคนสนใจ ก้อลองลงชื่อกันดูนะครับ แต่อาจจะเป็นช่วงเดือน ธันวาคมครับ รับรองมันส์หยด!!! ครับ

« ตอบ #56 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2008, 01:11:22 AM »

อ้างถึง
นอกจากนี้ ผมได้ตัดสินใจ ที่จะให้สิทธิพิเศษ กับ ผู้บุกเบิก ในการซื้อ DSP ในราคาพิเศษด้วยครับ อยากให้ลองใช้ DSP ปรับ Sub กันจริงๆ อีกทั้งผมจะเปิด Course ในการ Training การใช้ DSP เพื่อปรับ Sub และวิธีปรับระบบ Home Theater ฟรี ครับ ถ้ามีคนสนใจ ก้อลองลงชื่อกันดูนะครับ แต่อาจจะเป็นช่วงเดือน ธันวาคมครับ รับรองมันส์หยด!!! ครับ

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ตบมือ ตบมือ ตบมือ ตบมือ ตบมือ ตบมือ ตบมือ ตบมือ

ขอจองไว้เลยครับ 1 ที่นั่งครับ  Audiophile Audiophile
Pete

« ตอบ #57 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2008, 12:23:25 PM »

คุณโก้ ผมก็อยากร่วมเป็นผู้บุกเบิก ชอบลองเล่นโน้นนี้แบบนี้มากๆครับ แต่ที่บ้านมีอยู่ 2 ตู้อยู่แล้วเอาไปใส่อีกคงจะแน่นห้องครับ   แต่ผมสนใจ Training  DSP  ไม่ทราบว่าจะลงชื่อไว้ขอเข้าไปฟังด้วยได้ไหมครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน, 2008, 12:35:32 PM โดย Pete » บันทึกการเข้า
IAV

« ตอบ #58 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2008, 01:09:45 PM »

สำหรับ Course Training การ Setup Subwoofer กับ การประยุกต์ใช้งาน DSP ในระบบ Hometheater ผมอาจจะเปิดเป็น 2 รอบๆ ละ 5-6 คน เท่านั้น เนื่องจากต้องการให้คนที่เข้าร่วม Training ได้มีโอกาศลองปรับจริง เลยครับ ผมอาจจะเตรียม Sub ไว้ให้เล่น 4 ตู้เลย แล้วลองผลัดกันปรับดู

ตอนนี้มีผู้สนใจเข้าร่วม
1. คุณ Ice Berger
2. คุณ Pete - มาฟังเฉยๆ ไม่ได้ครับ ต้องลองปรับด้วยครับ

P.S. ไม่ต้องจอง Sub Accuris ก้อได้นะครับ เปิดรับกับทุกๆ คนครับ

Bonus พิเศษ
ผมจะเตรียม Software ที่จะใช้ปรับให้ด้วยนะครับ จะได้ลองนำไปปรับที่บ้านเล่นดู
Software มีด้งนี้ครับ
1) Spectrum Real Time Analyzer Software
2) Sample THX trialer Demo Disc
3) CD Track ที่ไว้ใช้ Test Sub
4) และอื่นๆ อีกครับ

รับรองคุ้มค่าครับ พร้อมของว่าง ทุกอย่างฟรี ไม่มีค่าใช้จ่าย และ เงื่อนไขอะไรทั้งสิ้นครับ เอาเป็นว่ามาหาความรู้และสนุกกันดีกว่า  เยี่ยม

สำหรับคุณ หมู และคุณ เอ ผมจอง Sub ไว้ให้คนละ 1 คู่แล้วนะครับ

ตอนนี้เหลือ ผู้ร่วมบุกเบิก อีกแค่ 2 ตู้ เท่านั้นครับ แล้วคงจะหยุด Lot นี้ ไว้แค่ 10 ตัว นี้เท่านั้นครับ
nutsaint

« ตอบ #59 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2008, 01:48:32 PM »

ขอเข้าร่วมด้วยคนครับ

ตกลงว่าตอนนี้มีให้ลองฟังไหมครับ
จริง ๆ ก็สนใจอยู่ แต่ถ้าไม่เคยได้ฟังเลย
คงตัดสินใจจองไม่ได้หน่ะครับ help
หน้า: [1] 2 3 4 ขึ้นบน พิมพ์ 
HTG2.net (Since 1999)  |  Home Theater Guide webboard  |  มุม โฮมเธียเตอร์ (HT)  |  หัวข้อ: Subwoofer Guru..........pls. help !! « หน้าที่แล้ว ต่อไป »