ลำโพงที่ดีที่สุด ในโลก ?
HTG2.net (Since 1999)
26 พฤศจิกายน, 2014, 04:43:53 PM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ยินดีต้อนรับทุกท่าน เข้าสู่ htg2.net ครับ

Too' Ninja
081-9738109
webmaster@htg2.net
cc: htg_2@yahoo.com
1085157 กระทู้ ใน 48629 หัวข้อ โดย 3557 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: PANDORA
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
HTG2.net (Since 1999)  |  Home Theater Guide webboard  |  มุม โฮมเธียเตอร์ (HT)  |  หัวข้อ: ลำโพงที่ดีที่สุด ในโลก ? 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงที่ดีที่สุด ในโลก ?  (อ่าน 37024 ครั้ง)
EXOTIC-AV

just toys

ลำโพงที่ดีที่สุด ในโลก ?
« เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 07:08:38 PM »

อยากให้เพื่อนๆแนะนำลำโพงที่ดีที่สุดในโลกที่เพื่อนๆรู้จัดครับ รุ่น ยี่ห้อ อะไร
ผมแนะนำ rock port arrakis
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม, 2009, 07:24:06 PM โดย BADZ-BADZ » บันทึกการเข้า

Past was Thai Ruk Thai
but now still be just change the name to call
waiting for come back
LookBB

Re: ลำโพงที่ดีที่สุด ในโลก ?
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 08:07:14 PM »

ผมว่าอยู่ที่คนชอบนะอิอิ ผมชอบdynaudio
Golf
สมาชิกรุ่น Classic ..
Superstar..
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 09:03:10 PM »

อาจจะไม่ดีที่สุดในโลก แต่ผมชอบ Magnepan กับ Martin Logan  showoff

spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com
hongkongface

อยากกินทีรามิสุ

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 10:02:59 PM »

ผมคงบอกได้แค่ดีไซน์ที่ชอบ
อย่าง Focal เนี่ยสวยมากๆ  Kiss
พวกวางหิ้งรุ่นใหญ่ ทั้งเดิร์นและคลาสสิค แพงอีกต่างหาก

http://www.htg2.net/index.php?topic=63083.0 HONGKONGROOM @ HTG2 / http://www.htg2.net/index.php?topic=53284.0 ฮ่องกงที่ผ่านไป
GAV
ผู้สนับสนุน web
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 10:50:49 PM »

I love all of these.. มึน

ROCKPORT ARRAKIS list price 165,000 usd

KHAMAR GRAND EXQUISITE list price 300,000 usd

MAGICO model 6 list price 160,000 usd

WILSON ALEX X2 S'2 list price 158,000 usd
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม, 2009, 11:14:44 PM โดย EVO » บันทึกการเข้า
klao
Super Star
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2009, 12:57:33 AM »

เห็นเขาว่าพวก omni-directional ก็เสียงเสมือนจริงมากนะครับ

mbl 101 X-treme $250,000
http://www.mbl-usa.com/View.aspx/2154/mbl-101-X-treme

ลำน้ำ
>> Voodo SilverMica Cable <<
Superstar..

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2009, 03:11:38 AM »

เห็นเขาว่าพวก omni-directional ก็เสียงเสมือนจริงมากนะครับ

โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี
vitman
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2009, 09:27:02 AM »

ลําโพง หรือ ตู้เย็น อะนี้ ราคาคงโหดมิใช่น้อย ถ้าคิดจะเล่นมีบ้านหมดบ้านมีรถหมดรถ สรุปหมดทั้งบ้านหมดทั้งรถ เครื่องเสียงสําหรับผมมีไว้เปิดยาม เมียบ่นครับ เอิ๊ก ฯฯฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม, 2009, 09:32:32 AM โดย vitman » บันทึกการเข้า
Nung-G
Superstar...

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2009, 09:29:20 AM »

ตัว Focal นี่ก็สวยสุดๆเหมือนกันครับ

hobbitz

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2009, 10:01:38 AM »

ชอบรูปร่างของ KHAMAR GRAND EXQUISITE ที่สุด ทำอย่างไรถึงจะมีวาสนาได้ฟังสักครั้งหนอ  knock knock knock
post-girl

ANTIQUE ART - UNIQUE MADE

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2009, 02:15:13 PM »

ว๊าว!!  ว๊าว!!  ว๊าว!!
สวยๆๆ ทั้งน้านนนนนนนนนนนนนนนนน    ตบมือ  ตบมือ  ตบมือ

M.lex
M.Lex HTG (Home Theater GURU)
Super Star
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2009, 06:07:41 PM »

Dynaudio Evidence Master

* dynaudio_evidence_master.jpg (46.79 KB, 815x900 - ดู 22432 ครั้ง.)

จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0
nuummie

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2009, 11:45:21 PM »

JBL Paragon ตัวนี้ดีที่สุดในโลกเมื่อหลายสิบปีที่แล้ว  เป็นลำโพงที่ผมชอบมากครับ  เท่าที่เช็คมาราคามือสองปล่อยกันที่ 7 หลักครับ คงเป็นลำโพงในฝันต่อไปครับ  มึน

* JBL_Paragon.JPG (99.9 KB, 533x386 - ดู 20801 ครั้ง.)
Era

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2009, 12:13:01 AM »

JBL Paragon ตัวนี้ดีที่สุดในโลกเมื่อหลายสิบปีที่แล้ว  เป็นลำโพงที่ผมชอบมากครับ  เท่าที่เช็คมาราคามือสองปล่อยกันที่ 7 หลักครับ คงเป็นลำโพงในฝันต่อไปครับ  มึน
เอ ไม่น่าถึงนะครับ 2 3 ปีที่ผ่านมา ผมได้ยินว่า 5หลักเอง
ลำน้ำ
Superstar..

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2009, 12:20:07 AM »

USD OR THB

เอ ไม่น่าถึงนะครับ 2 3 ปีที่ผ่านมา ผมได้ยินว่า 5หลักเอง

โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี
nuummie

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2009, 12:31:58 AM »

USD OR THB

THB ครับ  ถ้ารู้แหล่งปล่อยที่ 5 หลักรบกวนแจ้งด้วยนะครับ  เจ้านี้ปล่อยที่ US$ 19,000 = THB 6หลักแก่ๆ
http://www.mcsmk8.com/Paragon/paragon.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม, 2009, 12:35:18 AM โดย nuummie » บันทึกการเข้า
มะขาม

So Calm

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2009, 03:33:17 PM »

ส่วนตัวผมว่า ลำโพงแพงๆ หลายสิบคู่ ร้อยคู่  บอกตรงๆ แพงแค่ไหนก็สู้ฟัง สดๆไม่ได้หรอก ตามลานเบียร์ลำโพงกะโหลกกะลา กระป๋องกระแป๋ง คู่ละไม่กี่พันยังเสียงดีกว่าลำโพงคู่เป็นล้านเลย ฟังเพลินได้บรรยากาศกว่าเยอะ เอนจอยกว่า ไม่ต้องมานั่งหาสวิทสปอต หาโฟกัส อิมเมจ เตจๆ เบี้ยนๆ เชี้ยนๆ บ้าบอ ยกเมฆ สร้างวิมาน หามิติ ไร้สาระ หาแต่หนวดเต่าเขากระต่าย  ลองหาโอกาศไปฟังพวก มิวสิคเฟลติวัลดูนะครับ พวกแจ๊ส เร๊กเก้สกา โวคัล ดูนะครับ ฟังแล้วลืมหายใจครับ
เครือ่งเสียงบ้านยังไงก็คือบ้าน อยู่ในบ้าน ไม่ได้บรรยากาศจริงๆ สดๆ เสียงยังไงก็แค่จำลองมา
เพราะมันอัดใส่ในแผ่นมาแล้ว อย่างมากก็แค่จำลองมาไม่ได้มีทางเหมอืนไปได้หรอกครับ  เสียงแซกจริงๆฟังดูซิครับ แผดดุดัน แซกฟังผ่านเครือ่งเสียงชุดนึงเป็นสิบล้านก็ไม่ได้ครึ่งครับ ได้แค่จำลองมาคล้ายๆ แค่นั้นเอง ใครเล่นดนตรีสดจะรู้ครับ
ผมเองหมดไปเป็นล้านก็ไม่่จบครับ กุ้มๆครับ เสียงยังกระป๋องตีปี๊บอยุ่เลยครับ
ฟังๆดูแล้วไม่ได้คุ้มเลยครับ ฟังคอมโปสมัยก่อนยังมีความสถุขกว่าเลยครับ  knock knock
ไปฟังวงดนตรีใต้สะพานลอยยังเพราะกว่าเลยครับ บอกตรงๆ
 no no

เยี่ยม เยี่ยม กีต้าร์เก่าๆของผม ร้องเอง เล่นเอง เป็นเพลงได้เหมือนกันครับ เสียงสด สมจริง มิติ อิมเมจชัดเจนครับ ตาหลก ตาหลก ตาหลก

ปล. มาเเซวเล่นขำๆ นะครับ  whistling
nuummie

« ตอบ #17 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2009, 08:23:54 PM »

Vivid Giya อีกตัวที่เคยฟังและชอบครับ  รูปสวยและเสียงดีมากครับ

* giya_s.jpg (64.71 KB, 400x514 - ดู 21726 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม, 2009, 08:25:58 PM โดย nuummie » บันทึกการเข้า
iwamac

« ตอบ #18 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2009, 10:20:08 PM »

ดีที่สุดในโลกหรือปล่าวก็ไม่มีใครทราบ     เอาเป็นว่าที่ผมอยากได้มากที่สุดดีกว่าครับ   ตือ
1)   Linn Komri - รุ่น Flagship ที่ขับแบบ Active ต้องใช้แอมป์ขับ 4-5 ตัว
อีกตัวคือ
2)   ATC SCM-150 ที่ขับแบบ Active 3 ทาง   

อันแรกเป็นลำโพง Scottish อันหลังของอังกฤษ   ทั้งสองตัวรูปร่างแสนจะธรรมดาเลยละครับ   ไม่ค่อยจะ Fancy เท่าไหร่

อยากได้แต่ไม่มีตังซื้อหรอกครับ
EXOTIC-AV

just toys

« ตอบ #19 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2009, 10:58:25 PM »

ส่วนตัวผมว่า ลำโพงแพงๆ หลายสิบคู่ ร้อยคู่  บอกตรงๆ แพงแค่ไหนก็สู้ฟัง สดๆไม่ได้หรอก ตามลานเบียร์ลำโพงกะโหลกกะลา กระป๋องกระแป๋ง คู่ละไม่กี่พันยังเสียงดีกว่าลำโพงคู่เป็นล้านเลย ฟังเพลินได้บรรยากาศกว่าเยอะ เอนจอยกว่า ไม่ต้องมานั่งหาสวิทสปอต หาโฟกัส อิมเมจ เตจๆ เบี้ยนๆ เชี้ยนๆ บ้าบอ ยกเมฆ สร้างวิมาน หามิติ ไร้สาระ หาแต่หนวดเต่าเขากระต่าย  ลองหาโอกาศไปฟังพวก มิวสิคเฟลติวัลดูนะครับ พวกแจ๊ส เร๊กเก้สกา โวคัล ดูนะครับ ฟังแล้วลืมหายใจครับ
เครือ่งเสียงบ้านยังไงก็คือบ้าน อยู่ในบ้าน ไม่ได้บรรยากาศจริงๆ สดๆ เสียงยังไงก็แค่จำลองมา
เพราะมันอัดใส่ในแผ่นมาแล้ว อย่างมากก็แค่จำลองมาไม่ได้มีทางเหมอืนไปได้หรอกครับ  เสียงแซกจริงๆฟังดูซิครับ แผดดุดัน แซกฟังผ่านเครือ่งเสียงชุดนึงเป็นสิบล้านก็ไม่ได้ครึ่งครับ ได้แค่จำลองมาคล้ายๆ แค่นั้นเอง ใครเล่นดนตรีสดจะรู้ครับ
ผมเองหมดไปเป็นล้านก็ไม่่จบครับ กุ้มๆครับ เสียงยังกระป๋องตีปี๊บอยุ่เลยครับ
ฟังๆดูแล้วไม่ได้คุ้มเลยครับ ฟังคอมโปสมัยก่อนยังมีความสถุขกว่าเลยครับ  knock knock
ไปฟังวงดนตรีใต้สะพานลอยยังเพราะกว่าเลยครับ บอกตรงๆ
 no no
ขอโทษนะครับผิดประเด็นหรือปล่าวครับ ประเด็นคือลำโพง ผมไม่ได้ถามว่าดนตรีสด กับ ฟังเครื่องเสียงนะครับ  เพราะอารมณ์ เสียง บรรยากาศมันต่างกันอยู่แล้วแต่ก็ไม่แน่เพราะเจอวงห่วยๆเซ็ตเสียงแย่ๆก็ไม่ไหว
ผมไปฟังมาบ่อยครับ ตามงานดนตรีต่างๆทั้งในและนอก เพราะเพื่อนๆผมอยู่ในวงการดนตรี เพลงก็เยอะ  คุณหละเคยเล่นเครื่องเสียงได้ถึงแค่ไหนถึงออกมาพูดอย่างนี้ เคยเล่นจนถึงที่สุดหรือยัง  ถ้าบอกว่าเล่นเป็นล้าน บอกผมได้ไหมใช้systemอะไรอยู่ เงินระดับล้านบางคนแค่เริ่มต้นครับคุณ เหมือนขับรถคนไม่เคยใช้รถสปอร์ตก็จะบอกว่า มันก็รถเหมือนกันกับ citycar ขับได้เหมือนกันแต่ถ้าได้ลองขับก็จะรู้ว่ามันต่างกันแค่ไหน และที่สำคัญพอมีรถสปอร์ตพวกนี้แล้วขับมันเป็นหรือปล่าว ถึงจะรู้สมถนะที่แท้จริงของมัน สรุป ผมว่าคุณฟังไม่เป็นเช็ทระบบไม่เป็นมากกว่า อย่าเอาบรรทัดฐานตัวเองไปวัดคนอื่นครับเพราะคนอื่นอาจทำได้ดีกว่าเราเยอะก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม, 2009, 08:13:39 AM โดย EXOTIC-AV » บันทึกการเข้า

but now still be just change the name to call
Era

« ตอบ #20 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2009, 11:09:38 PM »

USD OR THB

THB ครับ  ถ้ารู้แหล่งปล่อยที่ 5 หลักรบกวนแจ้งด้วยนะครับ  เจ้านี้ปล่อยที่ US$ 19,000 = THB 6หลักแก่ๆ
http://www.mcsmk8.com/Paragon/paragon.htm

646000บาท  อ่า ครับ ผมเข้าใจผิดเอง แฮะๆ นับหลักไม่ถูกครับ
ลำน้ำ
Superstar..

« ตอบ #21 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 12:36:47 AM »

คุยแลกเปลี่ยนกันเรื่อง ลำโพง ดีกว่านะครับ เรื่องนี้เป็นเรื่อง กลางๆ ที่ห้อง Home กับ ห้อง DIY สนใจและคุยกันได้อย่างสนุกๆ ครับ ... พี่ๆ น้องๆ htg2.net ด้วยกันครับ  Smiley Smiley

CreateHouse
Superstar..

DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D

« ตอบ #22 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 12:44:53 AM »

USD OR THB

ตอนนี้ก็มีคนที่รู้จักขายอยู่ครับ ประมาณ 6 แสน ครับ สำหรับเจ้า พารากอน  Smiley

646000บาท  อ่า ครับ ผมเข้าใจผิดเอง แฮะๆ นับหลักไม่ถูกครับ

If you tell the truth,
you don’t have to remember anything.

***ข้อมูลส่วนตัวผมครับ***
pee1323

« ตอบ #23 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 10:02:10 AM »

สวยๆ ทุกตัวเลยครับ Amp ขนานไหนจะเอาอยู่บ้าง showoff showoff showoff showoff
EXOTIC-AV

just toys

« ตอบ #24 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 04:53:42 PM »

no no
ขอโทษนะครับผิดประเด็นหรือปล่าวครับ ประเด็นคือลำโพง ผมไม่ได้ถามว่าดนตรีสด กับ ฟังเครื่องเสียงนะครับ  เพราะอารมณ์ เสียง บรรยากาศมันต่างกันอยู่แล้วแต่ก็ไม่แน่เพราะเจอวงห่วยๆเซ็ตเสียงแย่ๆก็ไม่ไหว
ผมไปฟังมาบ่อยครับ ตามงานดนตรีต่างๆทั้งในและนอก เพราะเพื่อนๆผมอยู่ในวงการดนตรี เพลงก็เยอะ  คุณหละเคยเล่นเครื่องเสียงได้ถึงแค่ไหนถึงออกมาพูดอย่างนี้ เคยเล่นจนถึงที่สุดหรือยัง  ถ้าบอกว่าเล่นเป็นล้าน บอกผมได้ไหมใช้systemอะไรอยู่ เงินระดับล้านบางคนแค่เริ่มต้นครับคุณ เหมือนขับรถคนไม่เคยใช้รถสปอร์ตก็จะบอกว่า มันก็รถเหมือนกันกับ citycar ขับได้เหมือนกันแต่ถ้าได้ลองขับก็จะรู้ว่ามันต่างกันแค่ไหน และที่สำคัญพอมีรถสปอร์ตพวกนี้แล้วขับมันเป็นหรือปล่าว ถึงจะรู้สมถนะที่แท้จริงของมัน สรุป ผมว่าคุณฟังไม่เป็นเช็ทระบบไม่เป็นมากกว่า อย่าเอาบรรทัดฐานตัวเองไปวัดคนอื่นครับเพราะคนอื่นอาจทำได้ดีกว่าเราเยอะก็ได้
ไม่ผิดหรอกครับ  ก็เสียงมันก็มาจากลำโพงนิครับ ลำโพงที่ดีที่สุดของผมอยู่ตามคอนเสริตหรือ hall ครับอ่านดูก็น่าจะเกตนะครับ  ฟังอยู๋ในห้องยังไงมันก้อในห้องละครับกระจุกแต่ในห้อง  ไม่มีทางเหมือนจริงไปได้หรอกครับ ผมก็ฟังมาพอควรหละครับสิบกว่าปีมานี้ ชุดนึงเป็นสิบล้านก็เคยฟังครับ แต่ฟังแล้วเฉยๆครับ สมัยก่อนเคยบ้าๆแบบไปสัญจรฟังกับกรุ๊ปออดิโอทีมก็บ่อยครับ บ้าจนกระทั่ง  บ้าๆแบบนี้มานานพอควรครับ ผมฟังออกหมดครับ ขยับครึ่งเซนหรือห้าองศาก็ฟังออกแล้วหละครับไม่อยากคุย  เหนือฟัายังมีฟ้าครับ  ไม่มีใครเก่งที่สุดดีที่สุดหรอกครับ  คนที่ดูถูกผู้อื่นมัก ดูถูกตนเองครับ ฟังแบบจับกัน เช่น นิ้วโป้งกับนิ้วชี้กดเสียงต่างกันอย่างไร ถ่านรีโมตต่างยี่ห้อเสียงต่างกันอย่างไร หงายมือกด
เครือ่งเสียงก็เหมือนกางเกงใน มีไว้ใช้ไม่ได้มีไว้โชวร์ครับ ใครอยากจะอวดก็อวดไปครับ ใครจะบ้าก็บ้าไปครับ สำหรับผมถอนตัวแล้วครับ ไม่สนใจหรอกครับ มิวสิคเลิฟเวอร์ดีกว่าครับ
ฟังเครื่องแพงใช่ว่าจะมีความสุขครับ บางคนฟังแค่คอมโปก็มีความสุขแระ ฟังไปร้องไปกอดลูกกอดเมีย บางคนฟังเครือ่งเป็นล้านฟังไปเครียดไป สร้างสวรรค์วิมานอยู่คนเดียว นั่งตัวตรงฟังจับแต่เครื่องไม่ได้สนใจเพลง แล้วจะมีความสุขอะไรครับ
[/quote ผมว่าคุณไม่เข้าใจประเด็นนะ ที่คุณบอกว่าไม่มีใครเก่งสุดดีสุด ผมว่าตลกที่คุณพูดอย่างนั้นไม่งั้นจะมีการแข่งขันกันไปทำไม ทำไมต้องมีที่ 1 ทำไมต้องมีที่โหล่  ดีที่สุดมีครับแต่อยู่ว่าเราสามารถเอามันมาได้หรือปล่าวต่างหาก ถ้าคนพอใจคงแค่ต้องการสิ่งที่ดีสำหรับตัวเองก็พอ ไม่งั้นเขาจะมีสินค้าหลายคุณภาพ หลายราคาเหรอครับ ที่คุณบอกฟังออกหมด ฟังแบบจับกัน เช่น นิ้วโป้งกับนิ้วชี้กดเสียงต่างกันอย่างไร ถ่านรีโมตต่างยี่ห้อเสียงต่างกันอย่างไร หงายมือกดกับคว่ำมือกด ผมว่าคุณน่ะมั่วครับ คิดไปเองว่ามันต่าง มันไ่ม่ได้เกี่ยวกับเครื่องหลัก ผมเอาความเป็นจริงมาพูด และที่สำคัญเครื่องเสียงมันก็แค่ของเล่น เบื่อก็เปลี่ยน ไม่ก็เลิกหาอะไรเล่นใหม่ แต่แค่ของเล่นมันมีหลายราคาแค่นั้นเอง เข้าใจนะครับ ผมอาจจะพอใจที่ ไม่ต้องฟังออกอะไรแบบคุณแต่ผมพอใจซื้อมาเล่นก็ได้ต่อให้มันเป็นสิบล้านก็ตาม อย่าทะเลาะกับผมเลยนะ เพราะผม บอกแล้วว่า I'M NO ONE HERE TO INTERESTING IN STEREO BUT I'M SOME ONE IN REAL LIFE DON'T BE TROUBLE WITH ME  WARN U

nuummie

« ตอบ #25 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 05:10:45 PM »

ลองดูที่ฝรั่งเขาทำดูนะครับ  โดยวัดจากคุณภาพเสียงล้วนๆ  ดีที่สุดของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน  ดีอาจจะไม่ใช่แค่เสียงอย่างเดียว อาจจะรวมไปถึงรูปทรงสวย คุณภาพการผลิตเนียบ สีสรรถูกใจ

http://www.avrev.com/forum/loudspeakers/2627-best-sounding-speakers-according-scientific-tests.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม, 2009, 12:29:41 AM โดย nuummie » บันทึกการเข้า
EXOTIC-AV

just toys

« ตอบ #26 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 05:21:35 PM »

ลองดูที่ฝรั่งเขาทำดูนะครับ  โดยวัดจากคุณภาพเสียงล้วนๆ  ดีที่สุดของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน  ดีอาจะไม่ใช่แค่เสียงอย่างเดียว อาจจะรวมไปถึงรูปทรงสวย คุณภาพการผลิตเนียบ สีสรรถูกใจ

http://www.avrev.com/forum/loudspeakers/2627-best-sounding-speakers-according-scientific-tests.html
ผมขอบคุณ พี่ nummieครับที่เข้าใจประเด็นผม ผมแค่อยากให้เพื่อนๆพี่ๆยกตัวอย่างลำโพงที่ตัวเองชอบ หรืออยากได้ มาก็แค่นั้น

nuummie

« ตอบ #27 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 05:38:23 PM »

ลองดูที่ฝรั่งเขาทำดูนะครับ  โดยวัดจากคุณภาพเสียงล้วนๆ  ดีที่สุดของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน  ดีอาจะไม่ใช่แค่เสียงอย่างเดียว อาจจะรวมไปถึงรูปทรงสวย คุณภาพการผลิตเนียบ สีสรรถูกใจ

ผมขอบคุณ พี่ nummieครับที่เข้าใจประเด็นผม ผมแค่อยากให้เพื่อนๆพี่ๆยกตัวอย่างลำโพงที่ตัวเองชอบ หรืออยากได้ มาก็แค่นั้น
  มึน มึน มึน ยินดีครับ 
YOT2552
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 05:57:46 PM »

* ขอแจมด้วยครับ *
ผมชอบกระทู้นี้ครับเพราะจะได้ชมภาพสวยๆ ที่เพื่อนๆพี่น้องสมาชิกเอามาให้ดูกัน
ผมขอเสนอลำโพงเซ็ทนี้ครับ ดีที่สุดในโลกหรือเปล่าไม่รู้ แต่มันโค-ตะ-ระแพง

Kharma’s Grand Enigma
$1,000,000

* grand-enigma-speakers-6-5-07.jpg (33.07 KB, 425x298 - ดู 21363 ครั้ง.)
ชัย สาธุ

« ตอบ #29 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 05:59:05 PM »

ATC แฟนคลับเหมือนกัน ไม่ต้องสวย ไม่ต้องแพง ขอให้เสียงถูกใจ
hobbitz

« ตอบ #30 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 07:23:44 PM »

ขออนุญาตกวนเล่นๆนีสนึง  แล้วเจ้าลำโพงยี่ห้อ ขาวกับดำ ไม่ติดอับดับบ้างหรือ  หรือว่าดังเฉพาะตัวแทนในไทยอย่างเอียว
EXOTIC-AV

just toys

« ตอบ #31 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 07:58:15 PM »

* ขอแจมด้วยครับ *
ผมชอบกระทู้นี้ครับเพราะจะได้ชมภาพสวยๆ ที่เพื่อนๆพี่น้องสมาชิกเอามาให้ดูกัน
ผมขอเสนอลำโพงเซ็ทนี้ครับ ดีที่สุดในโลกหรือเปล่าไม่รู้ แต่มันโค-ตะ-ระแพง

Kharma’s Grand Enigma
$1,000,000
นี่ปหละครับที่ผมอยากได้คือเพื่อนๆแลกเปลี่ยนรูป ลำโพง สวยๆ สุดๆมาดูกัน แล้วลำโพงตัวนี้ ใช้ amp อะไรขับครับถึงจะขับไหวดูหลายdriver มาก

EXOTIC-AV

just toys

« ตอบ #32 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 08:03:44 PM »

ATC แฟนคลับเหมือนกัน ไม่ต้องสวย ไม่ต้องแพง ขอให้เสียงถูกใจ
atc fanclub นี่คืออะไรเหรอครับ งง

nuummie

« ตอบ #33 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 08:25:08 PM »

atc fanclub นี่คืออะไรเหรอครับ งง

น่าจะหมายถึงลำโพงยี่ห้อ ATC
http://www.atc.gb.net/
เห็นด้วยครับว่าเสียงดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม, 2009, 08:29:49 PM โดย nuummie » บันทึกการเข้า
EXOTIC-AV

just toys

« ตอบ #34 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 09:22:54 PM »

น่าจะหมายถึงลำโพงยี่ห้อ ATC
http://www.atc.gb.net/
เห็นด้วยครับว่าเสียงดี
[/q ผมว่าไม่น่าจะใช่ น่าจะหมายถึงกลุ่มอะไรหรือปล่าวครับ

nuummie

« ตอบ #35 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 09:38:10 PM »

ดีที่สุดในโลกหรือปล่าวก็ไม่มีใครทราบ     เอาเป็นว่าที่ผมอยากได้มากที่สุดดีกว่าครับ   ตือ
1)   Linn Komri - รุ่น Flagship ที่ขับแบบ Active ต้องใช้แอมป์ขับ 4-5 ตัว
อีกตัวคือ
2)   ATC SCM-150 ที่ขับแบบ Active 3 ทาง   

อันแรกเป็นลำโพง Scottish อันหลังของอังกฤษ   ทั้งสองตัวรูปร่างแสนจะธรรมดาเลยละครับ   ไม่ค่อยจะ Fancy เท่าไหร่

อยากได้แต่ไม่มีตังซื้อหรอกครับ

น่าจะเป็นกระทู้ต่อเนื่องครับ
EXOTIC-AV

just toys

« ตอบ #36 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 09:43:56 PM »

น่าเบื่อเนอะพี่

nuummie

« ตอบ #37 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 09:46:56 PM »

หารูปลำโพงมาลงดีกว่า  มึน  เมื่อผู้สร้างเปียโน bosendorfer มาสร้างลำโพง hi-end ใช้คอนเซ็พท์ให้ตู้มี resonance เหมือน soundboard ของเปียโน

* bosendorfer.jpg (19.83 KB, 340x480 - ดู 21055 ครั้ง.)
EXOTIC-AV

just toys

« ตอบ #38 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 09:50:15 PM »

อย่างนี้จะมีdriver กี่ตัวอ่ะครับ  เหมือนมีแต่เสียงแหลม สองตัวเอง แต่งานเนี้ยบสวยมาก

nuummie

« ตอบ #39 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 09:51:18 PM »

อีกเจ้าจากผู้สร้างเปียโน Steinway & Sons ร่วมมือกับ Peter Lyngdorf  มึน

http://www.stereophile.com/news/052107steinway/

* CEPRO_Steinway_Model_D.jpg (16.99 KB, 425x517 - ดู 21088 ครั้ง.)
EXOTIC-AV

just toys

« ตอบ #40 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 09:52:45 PM »

พี่ สุดอ่ะเจ๋งมากเลยครับที่แนะนำแต่ละตัวเป็นความรู้มากๆเลยครับ

nuummie

« ตอบ #41 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 09:54:57 PM »

อย่างนี้จะมีdriver กี่ตัวอ่ะครับ  เหมือนมีแต่เสียงแหลม สองตัวเอง แต่งานเนี้ยบสวยมาก

Bösendorfer, yes the piano manufacture, now produces other musical instruments. Specifically, a new line of impressive loudspeakers for music lovers worldwide. Naturally offered in piano black (and other wood finishes), the top range M7 (€8,720) has two 1 inch silk soft-dome tweeters and four 13cm midrange/woofers (two per side) in a transmission-type loading. The rear vertical side pieces act as a soundboard, Like one finds in a piano

* Sideview2.jpg (17.38 KB, 98x300 - ดู 19727 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม, 2009, 10:01:00 PM โดย nuummie » บันทึกการเข้า
EXOTIC-AV

just toys

« ตอบ #42 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 10:06:43 PM »

ไม่รู้ลำโพงที่ผมจะเอามาใช้ในห้องใหญ่ จะพอเทียบชั้นลำโพงที่พี่แนะนำได้ไหม ผมดูquintesenss shadow ไว้ พอดีรุ่นพี่ที่เป็นกูรู ซึ่งดูแลระบบห้องให้ผมแนะนำมา แต่ต้องใช้ amp ดีๆสักตัว ขับ ผมดูkaran kas450 ไว้ครับ พี่วิจารณ์หน่อยครับขอคำแนะนำด้วย

nuummie

« ตอบ #43 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 10:45:47 PM »

ไม่รู้ลำโพงที่ผมจะเอามาใช้ในห้องใหญ่ จะพอเทียบชั้นลำโพงที่พี่แนะนำได้ไหม ผมดูquintesenss shadow ไว้ พอดีรุ่นพี่ที่เป็นกูรู ซึ่งดูแลระบบห้องให้ผมแนะนำมา แต่ต้องใช้ amp ดีๆสักตัว ขับ ผมดูkaran kas450 ไว้ครับ พี่วิจารณ์หน่อยครับขอคำแนะนำด้วย

ลองหาโอกาศฟังดูลำโพงเซ็ทคู่กับแอมป์ที่จะซื้อและชุดอื่นๆที่อยู่ใน budget ใกล้เคียงกันนะครับ  ว่าเราชอบมากน้อยแค่ไหนอย่างไร  ถ้าเรายังไม่รู้ว่าเราชอบอะไร ก็อาจจะใช้เวลานิดหน่อยครับ 

การที่จะถึง Musical Nirvana ถ้าเปรียบเทียบการเดินทางไปกรุง Paris  สมัยก่อนที่ Concord ยังบินออกจากสิงค์โปร ก็บินจากดอนเมืองไปสิงค์โปรและต่อ Concord ก็จะถึงได้เร็ว  แต่บางทีไปอีกแนวหนึ่งซึ่งถึงช้ากว่า  เช่นบิน airbus ไปลงกรุง Istanbul และต่อด้วยด้วยรถไฟ The Orient Express เข้ากรุง Paris อาจะให้ประสพการณ์การเดินทางที่หลากหลายกว่าการนั่งเครื่องบิน Concord ที่น่าจะเห็นแต่เมฆ

http://www.orient-express.com/collection/trains/venice_simplon_orient_express.jsp

น้อง EXOTIC-AV ลองเลือกดูว่าจะถึงเป้าหมายตามแนวไหนนะครับ  ถ้าแบบหลังก็คงต้องใช้เวลาเดินทางไปฟังเก็บเกี่ยวประสพการณ์  พบปะเพื่อนๆพี่ๆที่รักในสิ่งเดียวกันอีกกระยะหนึ่ง  ส่วนผมยังอยู่ดอนเมืองเลยครับ  รอ flight ไป Istanbul  มึน มึน มึน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม, 2009, 10:48:06 PM โดย nuummie » บันทึกการเข้า
Santa
Super Star.
**

I'm a Baby Bull

« ตอบ #44 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 10:57:00 PM »

เสียงดีหรือเปล่าไม่รู้ แต่สวยแปลกตาดี yes

Avantgarde Trio Calssico & Basshorn เยี่ยม

Please visit our new website

www.LinnThailand.com
Santa
Super Star.
**

I'm a Baby Bull

« ตอบ #45 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 10:58:27 PM »

ตัวนี้ลุงก็ชอบครับ เป็นลำโพงเสียงดีสุดๆอีกตัวนึงเลย เยี่ยม

Please visit our new website

www.LinnThailand.com
dr.nop
Super Star.
**

CIH club thailand

« ตอบ #46 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2009, 08:43:54 AM »

เสียงดีหรือเปล่าไม่รู้ แต่สวยแปลกตาดี yes

Avantgarde Trio Calssico & Basshorn เยี่ยม

ได้ฟังมาแล้วครับ ไม่ค่อยชอบครับ ผมชอบ dynaudio  consequence มากกว่า
Derma
**

« ตอบ #47 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2009, 11:44:44 AM »

เปิดหูเปิดตาดีครับ  ดูแล้วน้ำตาไหลเลย  ซึ้งมาก cry
peter11

« ตอบ #48 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2009, 02:10:25 PM »

ชอบการออกแบบตัวนี้มากเลยครับ  ดูเรียบหรูดีครับ เห็นราคาแล้วคิดว่าเสียงคงสุดยอดมากๆ   ถ้ามีโอกาศได้ฟังคงมีความสุขมาก (แต่คงไม่มีโอกาศเป็นเจ้าของแน่นอนชัวร์)

MDaemon

แกงส้มมะรุม กินยากแต่อร่อย

« ตอบ #49 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2009, 02:42:52 PM »

ลำโพงที่ดีที่สุดในโลก คือลำโพงที่ เราพอใจครับ  Smiley secret

MDaemon ที่พักพิง
http://www.htg2.net/index.php?topic=47675.0
ชัย สาธุ

« ตอบ #50 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2009, 03:56:22 PM »

ขออภัย โพสไม่ชัดเจน คือผมชอบเสียงของลำโพง ATC ครับ

ถามหน่อย มีใครคิดไหมว่า ลำโพงที่เสียงดีที่สุด จะมาพร้อมกับการsetup ที่ยากที่สุดหรือเปล่า
EXOTIC-AV

just toys

« ตอบ #51 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2009, 04:20:54 PM »

ขออภัย โพสไม่ชัดเจน คือผมชอบเสียงของลำโพง ATC ครับ

ถามหน่อย มีใครคิดไหมว่า ลำโพงที่เสียงดีที่สุด จะมาพร้อมกับการsetup ที่ยากที่สุดหรือเปล่า
อ๋อครับผม ผมคิดเหมือนกันว่าลำโพงดีๆเนี่ย set ยากมาก

taoybb
Super Star
*

« ตอบ #52 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2009, 04:19:41 PM »

ไอ้ที่เหมือนโคมไฟข้างในมันคืออะไรครับ งง มันทำงานยังไงไม่เคยเห็น

ที่อยู่ครับ : http://www.htg2.net/index.php?topic=52074.0

Let's Play DA! : http://taoybb.deviantart.com/
boybeat
**

« ตอบ #53 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2009, 12:09:05 PM »

แต่ละชิ้นได้ฟังก็เป็นบุญหูแล้วครับ Cool
เล่งฮู้ชง (ดาวเหนือ)
Norts Star

จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป

« ตอบ #54 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2010, 12:08:14 AM »

เอารูปสวยๆมาลงบ้างครับ

NOLA Grand Reference V

* NOLA_grandref-opener.jpg (89.16 KB, 600x666 - ดู 12499 ครั้ง.)

Speakers : YAMAHA NS-1000, Spendor LS 3/5a, VCL Reference Monitor I, Fostex 126
Power Amp :  McCormack DNA225, Sugdan A21a, Naim Nait 3, 6528, 6336
Pre Amp : Bryston BP-20, Rogue Audio Ares
Source : Cambridge Audio Azkur 840C, kuzma stabi
เล่งฮู้ชง (ดาวเหนือ)
Norts Star

จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป

« ตอบ #55 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2010, 12:12:13 AM »

ราคาไม่รู้ครับ เพราะไม่คิดจะรู้ราคา ต่อให้รู้ราคาก็ไม่มีปัญญาซื้อครับ ขำ เลยไม่รู้จะรู้ราคาไปทำไม  Wink

* grandref-4.jpg (99.37 KB, 600x659 - ดู 12424 ครั้ง.)

Speakers : YAMAHA NS-1000, Spendor LS 3/5a, VCL Reference Monitor I, Fostex 126
Power Amp :  McCormack DNA225, Sugdan A21a, Naim Nait 3, 6528, 6336
Pre Amp : Bryston BP-20, Rogue Audio Ares
Source : Cambridge Audio Azkur 840C, kuzma stabi
nong

« ตอบ #56 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2010, 12:18:14 AM »

ราคาไม่รู้ครับ เพราะไม่คิดจะรู้ราคา ต่อให้รู้ราคาก็ไม่มีปัญญาซื้อครับ ขำ เลยไม่รู้จะรู้ราคาไปทำไม  Wink

ตบมือ ตบมือ ตบมือ

Harmonica Man
**

« ตอบ #57 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2010, 11:10:35 AM »

ชอบ DYNAUDIO CONSEQUENCE ครับ

* Dynaudio_Consequence_Ultimate_LoRes.jpg (68.33 KB, 450x668 - ดู 12468 ครั้ง.)
RCDragon

Colorful Life in Beautiful Country.....

« ตอบ #58 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2010, 08:18:51 PM »

ได้เห็นลำโพง แจ่มๆ ทั้งนั้นเลยครับ ชอบครับ..... Smiley
KJ
สมาชิกอาวุโส

« ตอบ #59 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2010, 10:29:53 PM »

สำหรับผมลำโพงแพงที่สุดในโลกมี  ลำโพงที่ถูกใจมากที่สุดมี
ลำโพงที่ชอบมากที่สุดตั้งแต่เคยฟังมามี แต่ไม่เคยพบว่ามีลำโพงที่ดีที่สุดในโลก
ก็นางงามจักรวาลผมก็ไม่เคยรู้สึกว่าสวยที่สุดในโลกเลย   เมื่อก่อนก็มีคนพยายาม
จะถามปัญหานี้แต่ก็ไม่มีคำตอบ   แต่ที่แน่ๆผมว่ามีอยู่อย่าง
ที่เขาโฆษณากัน แป๊บซี่ดีที่สุดครับ   Audiophile
เคยนึกแบบขำๆ  หากลำโพงคู่ไหน  เปิดแล้วมีวงดนตรีตั้งเรียงรายจริงๆตรงหน้า
มีนักร้องสวยๆให้อุ้มออกมานั่งคุยกันได้  ตัวนั้นแหละผมว่าดีที่สุดในโลกสำหรับผมครับ  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม, 2010, 10:34:52 PM โดย KJ » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
HTG2.net (Since 1999)  |  Home Theater Guide webboard  |  มุม โฮมเธียเตอร์ (HT)  |  หัวข้อ: ลำโพงที่ดีที่สุด ในโลก ? « หน้าที่แล้ว ต่อไป »